เลือกไม่ถูก Sigma 35 f1.4 A vs 50 f1.4 A บนกล้อง 5D Mark lll ช่วยด้วยครับ!!

พอดีว่าผมเพิ่งถอย 5D Mark lll มือสองมาครับ
กำลังหาเลนส์ฟิกติดกล้อง ตอนนี้ที่มีอยู่กับตัวคือ Canon 50 f1.8 STM(ตัวใหม่) แต่ผมถอยมาก็เพื่อที่จะรับงานถ่ายภาพ ส่วนมากเน้นไปทางถ่ายคน ถ่ายตอนไปเที่ยว เสริมรับปริญญาบ้าง บลาๆ งานเดียวก็มี งานกลุ่มก็มา ก็เลยคิดว่าอยากได้คุณภาพที่ดีขึ้น!

ประจวบเหมาะ อาทิตย์นี้มีงาน Photofair 2016 ที่ไบเทคบางนา ผมเลยว่าจะไปจัดซักตัว แต่ด้วยความที่ชั่งใจกับเลนส์ 2 ระยะนี้ คือ 35mm vs 50mm เลือกไม่ถูกว่าจะเอาตัวไหนดี ใจนึงอยากเปลี่ยนไปลองใช้ 35mm เพราะคิดว่าเวลาถ่ายภาพหมู่น่าจะสะดวกกว่า น่าจะใช้งานได้ง่าย และอเนกประสงค์มากกว่า แต่อีกใจนึงก็ยังรักในระยะ 50mm เพราะเคยชินมาตั้งตอนใช้ตัวคูณ (พอใช้ระยะเดิม บน FF ก็ชอบ 50mm ขึ้นมาเลย กลายเป็นกว้างกว่าที่คิดเยอะมาก!)

เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำจากประสบการณ์ หรือสถานการณ์ต่างๆ ที่เลนส์ 2 ตัวนี้ได้ช่วยชีวิตของพวกท่านไว้หน่อยครับ
จะเป็นพระคุณมากๆ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่