แนะนำเลนส์ Fix สำหรับ Micro Four Third หน่อยครับ

ตอนนี้ใช้กล้อง Panasonic Lumix GX8 อยู่ครับ มีเลนส์อยู่แค่ 2 ตัวคือ Canon 50mm f1.8 (+adapter) กับเลนส์ Kit 14-42

ตัว Kit ใช้จนเบื่อแล้วครับ แต่ก็เอาไว้พกไปถ่ายเล่นปกติ
ตัว Fix Canon พอใส่ adapter ใช้กับ M43 มันก็ได้ระยะ Tele 100mm พอดี

ตอนนี้ก็เลยต้องการเลนส์ Fix ที่เป็นของ M43 จริงๆสักตัว จะ Leica หรือ Panasonic หรือ Olympus ก็ได้ครับ
ระยะต่ำๆสักช่วง 12-20mm / f1.8-2.8 ยิ่งดีเลยครับ มีอยู่ไม่เกิน 9,000-10,000 บาท ถ้าเป็นกันสั่นด้วยก็ยิ่งดีครับ (พอดีเน้นถ่ายวิดีโอด้วย)

จริงๆอยากได้เลนส์ Wide มาอีกตัวด้วยเหมือนกัน แต่คิดว่าคงใช้ตัว kit ในระยะ 14mm ทดแทนไปก่อน
ถึงมันจะไม่ wide มาก แต่ก็ต่ำสุดเท่าที่มีแล้วในตอนนี้ เลนส์ Wide จริงมันแพง 55555555

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่