ระหว่าง Lumix GX8 กับ Canon 80D ถ่ายรูปเที่ยว + Shutter Stock เลือกตัวไหนดีครับ

ระหว่าง Lumix GX8 กับ Canon 80D ถ่ายรูปเที่ยว + Shutter Stock เลือกตัวไหนดีครับ

GX8 ถ่ายวิดีโอ stock แหล่มมาก ชอบตรง4K นี่แหละ แต่ 80D ก็จะได้ไฟล์ภาพนิ่งที่ดีกว่า แล้วถ่ายวิดีโอ Stock ได้แบบ 1080p

ทีนี้ตัดสินใจไม่ถูกแล้วครับ ว่าควรใช้ GX8 ก่อนมั้ยเพราะชอบเที่ยว แล้วถ่ายรูปขาย Stock + เก็บเงินซื้อ Dslr อีกตัวทีหลังในอนาคต?

ใจลึก ๆ เอียงไปทาง D7200 เพราะ DR ดีกว่าทั้ง GX8 และ 80D แต่ถ้าเลือก D7200 ก็ตัดเรื่องวิดีโอออกไป(ถึงแม้ว่ามันจะถ่ายได้ก็ตาม)

สรุปคือ ไม่ได้ถ่ายงาน หรือรับจ้างเป็นหลัก เน้นเที่ยว กับถ่าย stock ครับ
GX8 เอาอยู่มั้ย(ถ้าเน้นถ่ายผลไม้ หรือไดคัทวัตถุฉากหลังขาว) และถ่ายวิดีโอ stock พวกวิว , Time-Lapse

ภาพประกอบจาก internet

หรือว่ามอง 80D กับ D7200 ไว้ด้วยก็ดีครับ

ปวดหัวมาก 555 เม่าร้องไห้

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่