ประสบการณ์ในประเทศอิตาลี และการรับจัดทริปเที่ยวอิตาลี

สวัสดีค่ะทุกคน ขอออกตัวก่อนเลยนะคะ เราเพิ่งเคยตั้งกระทู้ครั้งแรก หากผิดพลาดอะไรขอภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

เมื่อประมาณ เดือนที่แล้วเรามีโอกาสได้ไปเที่ยวอิตาลีกับแฟนค่ะ ไปอยู่ประมาณเดือนกว่า ก็ประทับใจมากๆ และเนื่องด้วยบินคนละ flight กับแฟนค่ะ เลยต้องบินคนเดียว ก็เป็นประสบการณ์ที่ดีอีกปนะสบการณ์หนึ่ง บิน 4 ชม ถึงอินเดีย รอเปลี่ยนเครื่อง 2.30 ชม บินอีก 8 ชม ถึง มิลาน พอดีแฟนเราเป็นอิตาเลียนค่ะ ก็เลยไม่ต้องลำบากเรื่องที่พัก โชคดีอีกอย่างคือ แฟนเราทำงานอยู่สถานทูตอิตาลีที่ไทย เราก็ไม่ต้องคิดมากเรื่อง วีซ่า ทีนี้ก็ไปเที่ยวสบายเลย เริ่มจากลง สนามบินมิลานเลยค่ะ ตอนเราไปเราไปช่วงหน้าร้อนของอิตาลี แต่สำหรับเรา เราคิดว่าอากาศบ้านเค้ากำลังดีเลยค่ะ ตอนกลางคืนจะหนาวนิดหน่อย (สำหรับคนขี้หนาวอย่าเรา 555) บางคืนประมาณ 12 องศา แต่กลางวันก็ ร้อนสุด 29-30 องศา  บ้านแฟนเราอยู่ใกล้มิลานค่ะ อยู่ Bergamo ส่วนตัวจะประทับใจ Bergamo ที่สุดที่ไปมาในอิตาลีนะคะ เราไป venice florence milan sirmione and lido degli estensi  แต่บ้านแฟนเราจะอยู่ต่างอำเภอใน Bergamo เนาะ (ไม่รู้จะเรียกอะไร เลยเรียกต่างอำเภอเหมือนไทย 555) แฟนเราบอกว่า เธอเราจะพาเธอไปเที่ยว Bergamo นะ เตรียมตัวให้ดี เพราะจะเดินกัน อย่างต่ำ 6 ชั่วโมง ด้วยความเป็นคนไทย react มาเต็มค่ะ มีการต่อรองกัน ว่าฉันเดินได้มาก สุด 4 ชั่วโมงเท่านั้นแหละ แต่สุดท้ายก็ไปจ้า ไปตาม เค้าว่า ไปถึงในตัวเมือง เมืองเค้าจะมี Upper city เราก็คิดว่า เอ้อ คงจะนั่งรถบัสขึ้นไป ป่าวจ้า 55 นางหันมายิ้ม แล้วบอก เดิน!!! อึ้งไปเล็กน้อย เพราะ เราก็เตรียมตัวมาแล้ว แต่เอาเข้าจริง เหนื่อยมากกกก555 แต่ได้เห็น สิ่งต่างๆมากมาย ที่ถ้านั่ง รถบัสคงไม่ได้เห็นแน่ มันสุดจริงๆ สวยงาม (แฟนเราเค้าจบ ป.ตรี จากที่เมืองนี้แหละ) ขึ้นไปมีโบราณสถานมากมาย มองเห็นเมืองข้างล่าง สวยมากๆ ตึกรามบ้านช่องส่วนใหญ่ มีอายุกว่า 1000 ปีขึ้นทั้งนั้น เราประทับใจในส่วนนี้มาก ที่พวกเค้าดูแลบ้านเรื่อนเค้าดีมากๆ และไม่ใช่เป็นแค่ โบราณสถานนะ ตึกเหล่านั้นสามารถอาศัยได้จริง เค้าพาเราไปดู มหาลัยที่เค้าเคยเรียน เหนื่อก้พักหาอะไรดื่ม เดินกันตั้งแต่ บ่ายกว่าๆ ยัน ทุ่มกว่าๆ 555 แต่เป็นประสบการณ์ที่ประทับใจมากๆ  ครอบครัวแฟนเราไม่ได้ร่ำรวยอะไรค่ะ แต่ครอบครัวเค้าอบอุ่นมากๆ บ้านแฟนเรา ปลูกผักเยอะมาก ส่วนบ้านอีกหลัง ทำเป็นฟาร์ม เลี้ยงกระต่าย แพะ หมู ไก่ คือเยอะมากๆ เราได้กิน เนื้อม้าด้วย คือครอบครัวแฟนเราเค้ามีบ้านพักตากอากาศอยู่บนภูเขาด้วย คือ เป็นครอบครัวที่ อยู่กันอย่างอบอุ่นจริงๆ และประสบการณ์ ทำผม และทำเล็บที่อิตาลี แม่แฟนเราเค้าให้คนมาทำเล็บให้ที่บ้าน เราเลยมีผลพลอยได้ 555 (ที่อิตาลี ทำเล็บที่บ้านถูกกว่าทำเล็บที่ร้านนะคะ)

upper city ที่ Bergamo ค่ะ

ระหว่างทางขึ้น Upper city (หาเรื่องโปรดดูขนาดขาของเจ้าของกระทู้ด้วย 5555)

มหาลัยที่แฟนเจ้าของกระทู้เคยเรียนค่ะ ตัวอาคารค่อนข้างเก่า ค่ะ อายุน่าจะประมาณ 1000 ปีอัพ

เดี่ยวยังไงจะมาต่อนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่