ปรึกษาเรื่องเลนส์ครับ กับnikon d3100

คือยังไม่มีแนวโน้มจะซื้อกล้องใหม่เลย แต่อยากได้เลนส์ตัวเดียวแล้วค่อนข้างครบ ไม่เน้นอลังมากมาย เพราะผมแค่ถ่ายเที่ยวเล่นเฉยๆ ทีนี้ ก็คงใช้เจ้านี่ไปอีกนานเพราะยังใช้งานได้ดี ผมอยากปรึกษาว่า ผมกำลังจะซื้อเลนส์ใหม่ครับ ตอนนี้ลังเลระหว่าง tamron 70-300 vc มือสองไม่เกิน9k กับ tamron 16-300 ซึ่งมันคลอบคลุมกว่าเยอะเลย แต่ผมหามือสองไม่มีเลย เจอแต่มือแรก 19900 คือต่างกันหมื่นนึงเลยทีเดียว

เลยอยากรบกวนถามว่า ตัดใจเอาตัวไหนดีครับที่คลอบคลุมและคุ้มกว่า เเละเผื่อไปถึงอนาคตที่ผมเปลี่ยนกล้อง จะยังนำเลนส์นี้ไปใช้ต่อได้มั้ย ท่านจะแนะนำเลนส์อื่นก็ได้นะครับ แต่ราคาขออยู่ในช่วงนี้แล้วกัน ผมไม่ได้มีงบมากขนาดนั้น แต่ถ้ามันคุ้มค่าก็โอเคครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้มากนักครับ รบกวนด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่