มีใครใช้ EOS M3 แล้วเจอปัญหา Sd CARD เสียแบบผมบ้างครับ

ผมใช้ M3 ตัวนี้มา เกือบปีแล้วครับโดยรวมกบ้องโอเคไม่มีปัญหาเลย
แต่ว่ามาเจอว่าใช้ไปแล้ว SD card เสีย ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
เป็นแบนี้มา 3 ครั้งแล้ว โดย 2 ครั้งแรก ผมใช้ micro sd ใส่ adapter
เจอว่า adapter แตก โดยครั้งที่ 2 ผมเห็นว่า slot sd เหมือนมีอาการคด
และบอดี้บริเวณ ช่องแบ็ตโปร่งออกมาเลยส่ง แคนนอนซ่อม น้องช่าง
แจ้งว่าน่าจะเพราะกระแทกมา ผมก็แย้งว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะด้าน
แบ็ตคือส่วนกริปจับ ปกตืเป็นด้านที่ผมเอาไว้ด้านบนเสมอ แล้วไม่เคยวาง
ของทับ บอดี้เหมือจะเป็น อัลลอย น้องช่างบอกว่าเพราะเป็น อัลลอยน่าจะ
เพราะผมไปกระแทกมา แต่ใจผมว่ากล้องมันมีความร้อน จนเฟรมบอดี้
เกิดการโก่งตัว เพราะถรงจะเป็นอัลลอย แต่ก็บางมากไม่เหมือนกล้องใหญ่

หลังจากส่งซ่อมกลับมา ผมก็คือว่าหรือเพราะใช้ micro ใส่ adapter ทำให้
เครื่องร้อนผิดปกติ ก็เลยไปเอา sd มาใช้แทน ก็ไม่คิดว่าจะมีปัญหา ใช้มา 3
ทริป ล่าสุดเจออาการเดิมแต่คราวนี้โชคร้าย sd เสียไปเลยรูปผมหายเรียบ

ซื้อเม็มให่ใส่ก็ใช้งานปกติดี กลับมาผมไม่กล้าใช้กล้องอีกเลยส่งให้ทาง แคนนอน
ตรวจสอบ เพราะกลัวว่ารูปจะหายอีก ส่งซ่อมไปตั้งแต่ช่วงต้นตุลา ผ่านมาเกือบเดือน
ไม่ได้รับการแจ้งอะไร เลยโทรไปสอบถามน้องบอกว่า ยังอยู่ระหว่างตรวจสอบ
เพราะยังไม่พบปัญหา โดยทางน้องช่างแจ้งว่า ตรวจสอบดูโดยใส่เม็มตั้งถ่ายวิดีโอ
และวนถ่ายไปเรื่อย ๆ ว่าจะเกิดปัญหาไหม ซึ่งน่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้
เรื่องความร้อนที่แจ้งไปผมก็บอกไปว่ามันไม่ใช้ร้อนจัดจนกล้องตัด แค่รู้สึกว่ามัน
ร้อนที่กริปมากกว่าปกติ แล้วผมเองก็ไม่รู้ด้วยว่า  factor ไหนที่ทำให้ sd เสีย

มีใครใช้ M3 แล้วเจอแบบผมบ้างรบกวนหน่อยครับว่าเกิดจากอะไรกันบ้าง
ตัวผมใช้แคนนอน มา 6 รุ่นไม่เคยรู้สึกเสียความรู้สึกกับแคนนอนเลย จนมาครั้งนี้
ใครถามว่าซื้ออะไรดีผมก็บอกแคนนอน เพราะศูนย์เขาใส่ใจลูกค้า
มาครั้งนี้ผมคงต้องคิดใหม่ให้ดีกว่าเดิม เพราะการไม่มีกล้องใช้ 1 เดือน โดยไม่รู้ว่า
จะแก้ได้เมื่อไหร่ มันทำลายความรู้สึกดี ๆ ที่มีมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่