>>> มาชวนทำ เกี๊ยวทอดไส้ -ผักโขม-แฮม-ชีส ที่แสนจะง๊ายง่ายค่ะ <<<

สวัสดีค่ะ  วันนี้เรามาชวนทำ "เกี๊ยวทอดไส้ผักโขมแฮมชีส" เมนูที่ทำได้ง่ายๆ ค่ะ
ปกติเราจะเป็นคนที่ไม่ชอบทำของทอดๆเลย แต่วันหนึ่งไปทานร้านอาหารกับเพื่อน แล้วเพื่อนสั่งเมนูนี้มากินกัน เฮ้ยอร่อยว่ะ เรียกว่าอะไรเนี่ย เพิ่งเคยกิน ฮ่าๆๆๆ

วัตถุดิบในตู้เย็บมีเกือบครบ ขาดวัตถุดิบหลักคือผักโขมและแผ่นเกี๊ยว  ไปเลยไปช็อปปิ้งกัน……

มาเริ่มทำกันเลยดีกว่าค่ะ
ส่วนประกอบ...แผ่นเกี๊ยว ผักโขม แฮม ชีส หัวหอม เนย

วิธีทำ เริ่มจากนำผักโขมไปล้าง และต้มใส่เกลือเล็กน้อย พอผักเริ่มนิ่มนำขึ้นบีบน้ำออก พักไว้

หั่นแฮม หัวหอม แล้วผักโขมที่ต้มไว้
ตั้งกระทะใส่เนย นำผักโขม แฮมและหัวหอมลงผัด ใส่ออริกาโน่เพิ่มความหอม(แล้วแต่ความชอบนะคะ) โอเคเข้ากันดีแล้วตักขึ้นพักไว้ค่ะ

มาถึงขั้นตอนการห่อ แล้วแต่เลยว่าอยากจะห่อแบบไหน เราเลือกห่อสองแบบ
นำไส้ที่ผัดไว้ลงวางบนแผ่นเกี๊ยวโรยด้วยชีส ห่อโดยใช้น้ำลูบข้างๆแผ่นเกี๊ยวให้แผ่นติดกัน

ห่อเสร็จแล้ว ตั้งน้ำมันเตรียมลงทอดเลยค่ะ

เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ลงมือทานได้เลยค่ะ .....จิ้มกับน้ำจิ้มบ๊วยดีงาม อร่อยคนเดียวอ้วนคนเดียวฟินฟิน

นานาสวัสดีสวัสดี นานาสวัสดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่