((( ลำดับการสวดมนต์ที่ถูกต้องคืออย่างไรคะ )))

พอจะค้นหาในอินเตอร์เน็ทคร่าวๆมาแล้วว่า ลำดับดังนี้ หรือ ผิดถูกไม่แน่ใจ รบกวนแก้ไขด้วยนะค่ะ
ทีนี้จขกท. ชอบบทมหาเมตตาใหญ่ กับ บทยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ด้วยนะค่ะ
ไม่ทราบว่าควรอยู่ตำแหน่งไหนดีค่ะ ขอบคุณมากค่ะ สวดก่อนนอนค่ะ

1. ชุมนุมเทวดา
2. บูชาพระรัตนตรัย
3. นมัสการพระรัตนตรัย (นะโม ตัสสะ .... 3 จบ)
4. ไตรสรณคมน์
5. ถวายพรพระ (พุทธคุณ,ธรรมคุณ,สังฆคุณ)
6. พาหุง
7. มหาการุณิโก
8. ขอขมาพระรัตนตรัย
9. อิติปิโส เท่าอายุ
10. (เพิ่มเติม ถ้ามีการชุมนุมเทวดา) เทวะตาอุยโยชะนะคาถา
11. พระคาถาชินบัญชร
12. คำอธิษฐานอโหสิกรรม
13. แผ่เมตตาให้ตนเอง
14. แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์
15. บทแผ่ส่วนกุศล
16. บทกราบพระรัตนตรัย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่