เลือกซื้อ sax ครับ

สวัสดีครับ ผมอยากจะเริ่มเรียน saxophone แต่ด้วยงบที่จำกัด ไม่เกินหมื่นห้า (ผมยังเรียนอยู่ครับ)ผมเลยหันมามอง vibrato ครับ ได้ไปลองๆ ค้นดูฝรั่งเค้าเป่าเปรียบเทียบ ดูว่า vibrato ก็ใช้ได้อยู่ครับ แล้วราคาก็ถูกกว่า แต่คราวนี้ผมอยากทราบว่า ระหว่างพลาสติกกับโลหะเลยจริงๆ แบบไหนดีกว่ากันครับ สำหรับ beginner แบบผม  จริงๆ เห็นมือสอง แบบโลหะก็มือสองถูกๆอยู่ครับ 13xxx , 14xxx แต่กลัวของไม่ดี ในทางกลับกัน vibrato ราคาพอๆกันได้ของใหม่เลยผมเลยลังเลครับ รบกวนขอความเห็นจากทุกท่านด้วยครับ
ปล. อีกคำถามครับ vibrato ทนไหม แล้วใช้ไปนานๆเสียงเพี้ยนไหมครับ
ปล.2 แต่ส่วนตัวจริงๆชอบsaxเป็น brass นะครับ แต่ด้วยงบเลยจำใจหันมามองพลาสติก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่