[CR] นี่คือ???....เกาะกูด ช่วง Low Season

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อน ว่าทริปนี้ไม่ได้มีการเตรียมกล้องไป ใช้กล้องจากไอแพดถ่าย สวยบ้าง ไม่สวยบ้าง ขออภัยนะคะ

ทริปเกาะกูดนี้ ตั้งใจไปเดือน มิถุนายน เพราะเป็นวันครบรอบของเรากับแฟน ซึ่งตรงกับช่วง Low Season พอดี
ตอนแรกก็แอบกลัวๆ ว่าทะเลจะสวยไหม จะเจอมรสุมหรือป่าว  แต่ผลที่ได้เกินคาดค่ะ  (ให้รูปอธิบายดีกว่าเนอะ)

เกาะกูด เป็นเกาะในจังหวัดตราด ซึ่งใหญ่เป็นอันดับสองรองจากเกาะช้าง เป็นเกาะที่เงียบสงบ มีธรรมชาติสวยงาม

การจองเรือข้ามไปเกาะกูด เราจองกับ Kohkood Princess  [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
จองทั้งไปทั้งกลับพร้อมกัน จะอยู่คนละ 600 บาท  (ถ้าจองแยกจะรอบละ 350 บาท)
นั่งเรื่อประมาณ ชั่วโมงครึ่งค่ะ

เมื่อไปถึง จะมีรถสองแถวใหญ่มารับ ซึ่งเป็นรถรวม ทุกรีสอร์ทจะนั่งรวมกัน แล้วจะทยอยไปส่งตามรีสอร์ท
ซึ่งรีสอร์เรา เป็นรีสอร์ทสุดท้าย ไกลมากกกก

และแล้วก็ถึง  สวนย่า รีสอร์ท เกาะกูด

นี่คือห้องเรา  ไม่ได้ถ่ายภายในห้องมา แสงน้อยสลัวๆ ถ่ายแล้วแทบไม่เห็นอะไรเลย

ที่นี่มีหาดส่วนตัวด้วย

หาดของสวนย่า รีสอร์ท สวยมาก
ตอนเช้าน้ำจะใสมากก หาดละเอียด น้ำลงสามารถเดินเล่นได้ไกล

น้ำใส และสีน้ำไล่สีสวยงาม  ประทับใจมาก  

ที่หาด ไม่ได้สวยแค่ตอนเช้านะ  ตอนเย็นพระอาทิตย์ตกก็สวย  
สามารถนั่งมองพระอาทิตย์ตกได้อย่างเพลินๆ

เล่นน้ำไป ดูพระอาทิตย์ตกไป  สุขอุรา อิอิ

แปปๆ ฟ้ามืดแล้ว  ก็เตรียมตัวเข้าห้องนอน

ต้องขอบอกว่า ไปช่วง Low  ตอนมืดไม่กล้าออกไปไหนเลยค่ะ มืดมากกก ทั้งรีสอร์ทมีเราพักเพียงห้องเดียว
ตอนเย็นทุกที่จะปิดไฟ จะออกไปหาของกินก้อไม่มีร้านเปิด (ทั้งเช้าและเย็น)
การหาของกินช่วงหน้า Low เป็นอะไรที่ลำบากมาก  ของสดก็ไม่ค่อยมี จะไปกินตามรีสอร์ทเค้าก็ไม่เปิด
สรุปขับมอไซไปเรื่อยๆ เลยได้ร้านห่างจากรีสอร์ทพอสมควร.....ได้กินประมาณนี้

ทางบนเกาะสะดวก เป็นพื้นคอนกรีต ถนนกว้างดี  แต่บางพื้นที่ถนนก็ยังเข้าไม่ถึง
ตามแผนที่เกาะ เป็นเกาะใหญ่ แต่มีการเปิดประมาณครึ่งเกาะเองค่ะ

บนเกาะไม่มี 7-11 แต่จะมีร้านขายของชำเปิดอยู่ค่ะ
ร้านขายยาก็มี

ขับมอไซเล่น ขับไปเรื่อยๆ ทางยาวและไกลมาก จนขึ้นมาถึงจุดชมวิว

จริงๆที่นี่มีจุดเที่ยวหลายจุด แต่วันที่ไปเป็นช่วง Low ทางเกาะจึงปิดถนนบางแห่งเพื่อปรับปรุง
ประกอบกับมีการถ่ายรายการ ทำให้เข้าไปไม่ได้  (เสียดายมากกกก อดได้วิวน้ำตกคลองเจ้าเลย)

แต่ก็ไม่เป็นรัย  เราก็ไปชมวิวจุดอื่นก็ได้เนอะ
หาดนี้เป็นหาดที่เงียบบบและสวย  (ขออภัย จำชื่อหาดไม่ได้ค่ะ)

และอีกที่ ที่อยากแนะนำ  คือ Away Resort Kohkood เป็นทำเลที่พัก ที่ดีมากๆๆ สวยมากๆๆ  (ถ้ามีโอกาสกลับไป จะไปพักที่นี่)
เป็นที่พักที่ได้วิว สองอารมณ์  1.วิวคลองเจ้า  2.วิวทะเล

สีน้ำที่เห็น เกิดจากการเข้ามาผสมกัน ระหว่างน้ำคลอง และน้ำทะเล
อยู่หน้า Away Resort Kohkood เลย

ดูจากรูปนี้  Away Resort  อญุ่ทางขวามือตรงต้นไม้เยอะๆ
จะเห็นหาดทรายมากั้นคลองกับทะเลไว้ สวยงามมากๆ

วิวคลองเจ้า

นี่คือหาดทรายที่กั้นคลองกับทะเลไว้

ที่ Away Resort มีที่ให้นั่งชมวิว (ตกปลาได้หรือป่าวก็ไม่รู้)

ชายหาดหน้า Away Resort ค่ะ

พาโนวิวเดิม ตอนเย็นค่ะ

อยู่มา 4 วัน 3 คืน ก็ต้องเดินทางกลับแล้ว  ประทับใจธรรมชาติของเกาะกูดมากๆ
แม้อาหารการกินจะหายากไปหน่อย แต่โดยรวม  ทริปนี้จะอยู่ในความทรงจำตลอดไปค่ะ สวยงามมากจริงๆ

รูปจากการนั่งเรือกลับ

ขอจบการรีวิวเท่านี้นะคะ  หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับเพื่อนๆพี่ๆที่กำลังสนใจเกาะกูด
หากผิดพลาดประการใด ให้อภัยด้วยนะคะ  บายยยยยยยย
ชื่อสินค้า:   เกาะกูด จ.ตราด
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่