สอง ทนงศักดิ์ เป็นคนขอออกจากสมาคมเองหรือปล่าวครับ

พอดีได้อ่านกระทู้ล่างๆ เรื่องการไม่ได้อยู่ในสังกัดสมาคมฯ ของทนงศักดิ์
ผมติดตามแบดมาพอสมควร เหมือนว่าในตอนแรกๆ สองก็อยู่ในสังกัดสมาคมฯ นะครับ
หลังจากนั้นก็ย้ายไปแกรนนูล่า หลังจากนั้นก็น่าจะออกมาฝึกซ้อมเองโดยไม่มีสังกัด
ก็มีหลายครั้งที่ผมเห็นสองไปแข่งต่างประเทศโดยไม่มีโค้ช ไม่ใช่เพิ่งเห็นตอนได้แชมป์เดนมาร์ก

ผมคิดว่าสองคงออกมาจากสมาคมฯ เอง ไม่ใช่สมาคมฯ ไม่เอานะ (อันนี้ผมเดาเอง)
เพราะการสังกัดสมาคมฯ คงมีกฎเกณฑ์มากมายในการฝึกซ้อมและอื่นๆ ซึ่งคนนอกอย่างเราๆ ไม่รู้
และอีกอย่างจากการดูแบดมานาน เหมือนสองจะเป็นคนติสท์พอสมควร ซึ่งอาจจะไม่ชอบการอยู่ในกรอบมากเกินไป

พอสองออกมาจากสมาคมฯ แล้ว ก็เป็นธรรมดาหรือปล่าวครับ ที่ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเอง
ส่วนสปอนเซอร์ส่วนตัวก็น่าจะต้องหาเองเช่นกัน เพราะถ้าอยู่ในสมาคมฯ ก็จะมี SCG และ Yonex เป็นสปอนเซอร์ให้ (ถ้าไม่ผิดนะ)
แต่สองก็ยังเป็นนักกีฬาทีมชาติไทอยู่ (ผมไม่รู้ว่าการเป็นนักกีฬาทีมชาติ แต่ไม่สังกัดสมาคม จะยังได้เงินเดือนอยู่หรือปล่าว)

อีกเรื่องหนึ่งนะครับ การที่ได้แชมป์แล้วมีผู้ใหญ่จากสมาคมฯ ไปรับ ก็มีคนบอกว่าไปเสนอหน้า ผมว่านะ ถ้าไม่มีผู้ใหญ่ฯ ไปรับก็จะมีบางคนบอกว่า
ทำไมไม่สนใจเลย คือเรื่องนี้ยังไงๆ ก็ต้องโดนอยู่แล้ว 555

ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่