ช่วยเลือกหน่อยค่ะ Sony a6000 vs Sony RX100 III

มีงบ 40,000 บาทอยากได้กล้องคู่ใจซักตัว รวมอุปกรณ์ทุกอย่างแล้วนะคะ เน้นถ่ายงานเลี้ยง บุคคล ถ่ายรูปหมู่คนเยอะๆค่ะ
ก่อนหน้านี้เล็ง panasonic GX7 แต่คนส่วนใหญ่แนะนำว่า a6000 โอเครกว่า ตอนนี้กำลังเลยเล็งๆ a6000 ไว้ แต่ถ้าซื้อมาคงซื้อเลนส์ 50 f1.8 อันเดียวแล้วจบเลย จึงกำลังลังเลว่า RX100 III ไปเลยดีกว่ารึป่าวเพราะเป็นกล้อง compact เรื่องเลนส์ก็ไม่ต้องถอดเปลี่ยน,ซื้อเพิ่ม งบจะได้ไม่บานปลาย เลนส์ที่ให้มากับกล้องก็ดีอยู่ เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่าระหว่าง RX100 III กับ a6000+เลนส์ 50f1.8 ถ่ายออกมารูปของอันไหนจะสวยกว่ากัน
แล้วตอนนี้มีกล้องตัวอื่นๆแนะนำรึป่าวคะ ขอบคุฯทุกๆคำตอบล่วงหน้าเลยค่าพาพันขอบคุณ
ปล.จขกท.ชอบรูปแนวหน้าชัดหลังเบลอค่ะ
ปล2.จขกท.ไม่มีความรู้เรื่อกล้องเลยอาจเข้าใจอะไรผิดไบ้างก็ขอโทษจริงๆจ้าอมยิ้ม07
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่