ปรึกษาเรื่องปั้มน้ำที่ดังและมีเสียงกระแทก

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ

ปรึกษาเพื่อนๆ หน่อยครับ เนื่องจากที่บ้านพึ่งติดตั้งปั้มน้ำ ตามรูปภาพนะครับ

ซึ่งปัญหาตอนนี้ที่เจอคือ ปั้มน้ำที่อยู่ดาดฟ้าตรงแท้งค์น้ำมีเสียงดังและเสียงกระแทกที่ทำให้ชั้น 5 มีเสียงดังมาก และสิ่งที่ได้ทำไปแล้วมีดังนี้

1. ยกตัวปั้มให้สูงขึ้นจากพื้นให้มากกว่าเดิมเพื่อลดเสียงดังและเสียงกระแทก (เสียงเบาลงแต่การกระแทกยังแรงอยู่)
     2. ลองถามช่างอีกคนพบว่าต้องเปลี่ยนสปริงใส่เข้าไป แต่พอมาดูแล้วปั้มตัวที่ใช้ไม่สามารถใส่สปริงได้ ซึ่งถ้าใส่สปริงได้ลดแรงกระแทกได้จริงหรือไม่

และจากที่คุยช่างได้แจ้งว่าถ้าอยู่ดาดฟ้ายังไงก็กระแทกเสียงดัง ซึ่งผมไม่แน่ว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะปั้มขนาด 350W ด้วยหรือเปล่า ซึ่งถ้าเราเปลี่ยนปั้มให้เป็นตัวเล็กสุดจะช่วยได้หรือไม่ หรือถ้ามีวิธีอื่นต้องทำยังไงบ้างครับ ตอนนี้คนที่อยู่ชั้น 5 นอนไม่ได้เลยครับ

รบกวนเพื่อนๆ ด้วยครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่