เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

สอบถามผู้รู้ครับ Nikon d7200 vs Canon 80d อันไหนดีครับ และคำถามอื่นๆ เพิ่มเติมครับ

สวัสดีครับ คือผมกำลังจะซื้อกล้องใหม่แล้วกำลังเล็งสองตัวนี้อยู่ หลักๆคือเน้นรูปครับ รู้สึกว่า nikon จะถูกกว่านิดนึง สำหรับผมผมอยากได้ nikon มากกว่านะครับ เลยอยากจะถามคนที่เคยใช้ d7200 หรือ 80d และคนอื่นๆครับ ว่าเป็นยังไงบ้างครับกล้องมีปัญหาอะไรไหม แล้วอันไหนดีกว่าเหรอครับ เห็นหลาย ๆ คนบอกหลายๆแบบก็เลยไม่รู้จะเอายังไงดีครับ แล้วกล้อง nikon d7200 นี่จอภาพสามารถหมุนได้ไหมครับ

คำถามเพิ่มเติมนะครับ

1. เลนส์ AF กับ AF-S ต่างกันยังไงเหรอครับ ?

2. กล้องอย่าง d7200 ที่บอก ISO 100-25600 (Extended to 102400) อันนี้ถ้าจะขยายเป็น 102400 ต้องทำอย่างไรครับ

3. เลนส์ AF-S NIKKOR 85mm f/1.8G กับ AF Nikkor 85mm f/1.8D มันต่างกันยังไงเหรอครับ? แล้วทำไมเลนส์ AF-S NIKKOR 85mm f/1.8G ถึงแพงกว่า AF-S NIKKOR 50mm f/1.8G ครับ ความคิดผมคือ 50mm มันถ่ายได้กว้างกว่าน่าจะแพงกว่าไม่ใช่เหรอครับ

4. เลนส์ telephoto ไม่สามารถซูมได้ใช่ไหมครับ ทำไมเลนส์ telephoto ถึงแพงจังครับ อย่าง AF-S NIKKOR 800MM F/5.6E FL ED VR ราคาตั้ง 5 แสนกว่าๆ มันแพงเพราะเห็นภาพได้ไกลและ f น้อยใช่ไหมครับ อยากรู้ครับว่าทำไมเลนส์ซูมมันถึงไม่ดีกว่าเหรอครับ

5. ช่วยแนะนำเลนส์ที่ใช้ในการถ่ายกีฬาหรืออย่างอื่นที่ใช้กับ d7200 ได้หน่อยครับขอแบบราคาไม่แพงนะครับ

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่