สาวก Suzuki GD110 กับ ผองเพื่อน Yamaha Spark 115 ช่วยบิ้วต์รถของท่าน ให้เพื่อนผมไปตัดสินใจทีครับ

ขอเกริ่นหน่อยครับ เนื่องจากกลุ่มผมกำลังฝึกงานใกล้เรียนจบกันแล้ว พวกเราใช้รถสาธารณะกันเป็นหลักในการเดินทางไปเรียนตลอดครับ ทีนี้พวกผมฝึกงานกันใกล้ครบโปรแล้ว มีเงินเก็บกันพอสมควร เลยนัดกันจะไปออกรถมอเตอร์ไซต์กัน ทุกคนเหมือนจะตัดสินใจได้แล้ว ตัวผมเองก็พึ่งตัดสินใจได้เองตอนตั้งกระทู้ถามครั้งที่แล้ว 55555 ทีนี้เหลือเพื่อนคนเดียวครับในกลุ่ม เพื่อนคนนี้บ้านค่อนข้างไกล ระยะทางไป-กลับ 70 กิโลได้

เริ่มคำถามเลยนะครับ
1.มันมีงบแค่ 40000 +- ไม่เกิน 2-3 พัน ถ้าไม่เกินได้จะดีมาก
2.เลือกกันอยู่นาน ตอนนี้ที่มันเล็งเหลือแค่ GD 110 กับ Spark 115 ไว้ เพราะเห็นพี่ๆในพันทิปเชียร์ตัวสปาร์คเยอะ แต่ในกลุ่มผม มีเพื่อนเคยขับ GD อยู่ ซึ่งมันก็บอกว่า โอเค เค้นสุดๆ 90-100 นึง เครื่องไม่สั่นยังนิ่งอยู่ (เคยลองจับ คร่อมดูทั้งสองคันแล้ว แต่ไม่เคยขับไปไหนไกลๆเลย มากสุดแค่ปากซอยซึ่งไม่ถึงกิโล)
3.กับระยะทางขนาดนี้ คันไหน จะไหวกว่ากัน อาทิตย์นึงไปกลับไม่เกิน 2-3 รอบ (มันดูแลรถไม่ค่อยเป็น จะให้เข้า 0 ทุก 2000 โลก็ไม่ไหว ยุ่ง ภาระที่บ้านค่อนข้างเยอะ)
เรื่องค่าน้ำมัน ไม่ค่อยเกี่ยงครับ เพราะปกติเสียค่ารถไปกลับ เกือบ 100 แถมต้องตื่นตั้งแต่ ตี 4 ครึ่ง เพื่อไปทำงานให้ทัน

ขอบคุณมากครับ เพี้ยนแว๊นเพี้ยนแว๊น

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่