จะขอเปลี่ยน นส 3 ก เป็นโฉนด และเป็นผู้รับมอบ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอรบกวนสอบถาม เรื่องการขอออกโฉนดจาก นส3ก เป็น นส4จ ครับ

เนื่องจากชื่อหลังโฉนดมี 2 คนครับ แต่มี 1 คนไปไม่ได้ ทำให้ต้องมอบอำนาจ
กลัวว่าเรื่องจะไม่จบ ขออนุญาตสอบถามข้อมูลทางนี้ก่อนนะครับ (โทรไปถาม สนง.ที่ดินแล้วมักได้ข้อมูลไม่ครบ)
1.คนที่มอบอำนาจ แต่งงานแล้ว กรณีนี้ต้องให้คู่สมรสยินยอม มอบอำนาจให้ผมอีกหรือไม่ครับ
2.กรณีแบบนี้ต้องทำเรื่องพร้อมกัน 2 อย่างหรือไม่ครับ คือ ต้องขอรังวัด และ ออกโฉนด
3.ถ้าต้องทำ2 อย่าง เอกสารมอบอำนาจต้องทำออกมาสำหรับ2เรื่องหรือไม่ครับ(และคู่สมรสก็ต้องมอบอำนาจ 2 ครั้งมั้ยครับ)
4.จะต้องเตรียมสำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน เซ็นรับรองสำหรับประกอบคำขอ สำหรับผู้มอบอำนาจและคู่สมรถ
รวมถึงทะเบียนสมรส ด้วยหรือไม่ครับ
5.เอกสารเช่นมอบอำนาจขอรังวัด ของกรมที่ดิน มีพิมพ์เนื้อหาไว้อยู่แล้ว เราแค่กรอกให้ถูกต้องด้วยลายมือ ไม่มีรอยแก้ไข
ก็น่าจะเรียบร้อยใช่มั้ยครับ
6.มีเอกสารอื่นๆ (นอกจากโฉนดตัวจริง บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน ของอีกคนไปแล้ว) ทีต้องนำไปอีกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่