สงสัยคนที่ดำน้ำ สามารถดำน้ำลงไปได้ยังไงให้ตัวไม่ลอย

กระทู้คำถาม
ผมหัดว่ายน้ำมาสักพักแล้วครับ แล้วเวลาไปว่ายตามสระ จะเห็นคนชอบดำน้ำเล่น ไปพื้นสระ
หรือเวลาผมไปดำน้ำตื้น ตามเกาะๆต่างๆ จะเห็นพี่ๆทหาร ที่พาเราไปดำน้ำ พวกเค้าสามารถ ดำลงไปในน้ำได้ ดำลงไปเก็บของที่หล่นลึกอยู่ในทะเลได้

เค้าทำได้อย่างไร
ผมพยายาม หาวิธีในเน็ตลองไปทำดู คือ เอาลมออกจากปอดให้หมด แล้วปล่อยตัวลงไป มันก็จมนะครับ แต่มันอยู่ได้สัก 5 วินาทีเท่านั้น ก็รีบขึ้นมา
ซึ้งจริงๆ การดำน้ำแบบนี้ มันต้องหายใจเข้าปอดบ้างหรือป่าว ไม่งันเค้าจะอยู่ในน้ำนานๆได้อย่างไร
แต่ถ้าผมหายใจเข้า แล้วกั้นเอาไว้ ทำยังไงมันก็ไม่จมครับ หรือต้องใช้แรงๆๆ มากๆๆ เพื่อแหวกน้ำลงไป ทำยังไงมันก็ไม่จมจริงๆ ยากมากๆเลย

อยากรุ้เทคนิค ของคนที่ดำน้ำ ลงไป ทำได้ยังไงครับ

ที่ผมมาถามเพราะอยากจะหาวิธีไว้ใช้ในยามฉุกเฉิน เวลาเราเห็นคนที่เรารักจมน้ำ อย่างน้อยจะได้พอดำน้ำลงไปช่วยได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่