กระบองเพชร ทำยังไง ให้ออกดอก

เลี้ยงกระบองเพชรมาปีกว่าแล้ว เป็นพันธ์ต้นเล็กๆ เลี้ยง10ต้น ต้นละกระถาง ปลูกด้วยดิน ใส่ปุ๋ยบ้าง รดนำดูแลตลอด แยก3ต้นไว้ที่มีแสงรำไร แยก3ต้นไว้ในห้องไม่โดนแดด และอีก4ต้นโดนแดด ทั้ง10ต้นมีการแตกกิ้ง แต่ไม่ยอมออกดอก
***อยากขอคำแนะนำ วิธี ที่จะทำให้มันออกดอก ครับ ทำไงได้บ้าง ครับ*** ขอบคุณครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
อายุของต้นไม้ ความสมบูรณ์
วัสดุปลูกที่เหมาะสมกับสายพันธุ์  ปุ๋ย ยา อากาศ แสงแดด สภาพแวดล้อม
ต่างเป็นปัจจัยในการให้แคคตัสออกดอกที่สวยงามค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่