แบ่งปันครับ "ไข่ตุ๋นในเปลือกไข่" เมนูกินง่าย เด็กๆชอบ

วันนี้ขอแบ่งปันเมนูสุดแสนง่ายดาย ผมเคยแบ่งปันไปครั้งนึงแล้ว แต่ครั้งนี้แตกต่างกันเล็กน้อย ผมทำสำหรับเด็กๆ ที่ไม่ค่อยเจริญอาหาร  ใส่ในเปลือกไข่เพื่อให้เด็กๆ ตื่นเต้นอยาก อยากกิน โดยจะรองด้วยหมี่กรอบ  หรือเป็นวุ้นเส้น มาม่าทอดก็ได้เช่นกัน
วันนี้ผมจะแยกไข่ขาวกับไข่แดงออกจากกัน เพราะอยากให้ด้านในมีเนื้อสัมผัสแบบไข่ขาวหยุ่นๆเล็กน้อย  โดยไข่แดงจะผสมกับน้ำปลา ซีอิ๊ว หรือซุปปลาก็ได้เช่นกันแล้วแต่ว่าจะชอบกลิ่นแบบไหนนะครับ
*** สูตรนี้แยกไข่ขาวไข่แดง แล้ว จะทำให้ไข่แดงเข้มข้นเวลาตุ๋นได้เวลาที่เหมาะๆ ก็จะครีมมี่ๆ ตัดกับไข่ขาวหยุ่นๆ ***
*** สูตรนี้ผมไม่ได้ทำให้หน้าเนียนนะครับ เอาแบบปรกติพองๆ ไปเลย ***

ส่วนผสม
1.ไข่ไก่
2. ซุปปลา

ไข่ไก่

ที่รองไข่ในตู้เย็น

ซุปปลา

วิธีทำ
1. เจาะไข่เป็นรอยเล็กๆ แล้วค่อยเอากรรไกรตัดรอบๆ  

2.แยกไข่แดงไข่ขาวออกจากกัน

3. ตักไข่ขาวลงไปครึ่งนึง แล้วตามด้วยไข่แดงที่ตีผสมกับซุป หรือน้ำปลา ตามลงไป

4. ตุ๋นไฟกลางๆ สัก 5 นาทีก็ยกขึ้นได้แล้วล่ะครับ ส่วนฐานรองก็เอามาม่าไปลวกแล้วทอดในน้ำมัน

ก่อนยกเสริ์ฟ ก็อาจจะเอาน้ำซุป หรือซุปปลาราดลงบนหน้าเล็กน้อย มันก็จะดูชุ่มฉ่ำ

ขอให้สนุกกับการทำอาหารนะครับ เมนูนี้เด็กๆชอบใจแน่นอนครับ ลองดูครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่