คิดยังไงกับการแต่งงานอายุ18

ตามหัวข้อเลยค่ะ คืออายุ18ค่ะ คบกับแฟนมาตั้งแต่ม.2 ปีหน้าก็ครบรอบ5ปี และกำลังจะจบม.6ค่ะ
แต่ว่าดูแล้วตัวเองคงไม่ได้เรียนต่อ เพราะที่บ้านไม่มีทุน (เดียวต้องมีคนถามว่า ทำไมไม่กู้กยศ. คือยื่นกู้แล้วค่ะ แต่ไม่ได้ ที่โรงเรียนจะให้กู้ก่อนเพราะเขาบอกถ้าเข้ามหาลัยกู้ยาก) แล้วถ้าถามว่าทำไมไม่สอบทุนมหาลัย คือคุยกับแม่แล้ว แม่บอกว่าถ้าเรียนต้องดิ้นรนเองจะไหวหรอ ไปมาลำบากเพราะบ้านเราไม่มีรถ
ไหนจะค่ากิน ค่าชีทการเรียนอีกหลายอย่างมันเยอะ แม่เลยจะให้มาทำงานเซเว่นหรือโรงงาน
  หนูเลยเล่าเรื่องให้แฟนฟัง (  อ้อแฟนหนูเขาอายุ22 ทำงานแล้ว เดือนละ30k(ธุรกิจที่บ้านเขาค่ะ) )
  เขาเลยบอกว่าไม่ต้องเรียนให้แต่งเข้าบ้านเขาเลย ไม่ต้องมาลำบาก เขาบอกว่าที่บ้านเขาจะมาขอทางเขาพร้อมแล้ว(ป๊าแม่และม่าเขาเคยมาขอหนูรอบหนึ่งเเล้งค่ะ แต่แม่บอกว่าหนูยังเด็กไป) หนูเลยสับสนค่ะว่าจะออกมาทำโรงงานหรือแต่งงานดี เพราะแม่ก็อายุ53แล้ว เขาก็เปรยๆว่าปวดหัวเข่าแต่ที่ทำทุกวันนี้ก็เพื่อลูก หนูก็อยากให้แม่สบายอยากให้เขาอยู่บ้านเฉยๆ แต่แม่เขาก็ไม่ได้บังคับเรื่องนี้
  ตอนนี้สับสนมากค่ะ ไม่รู้จะเอายังไงกับชีวิต
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่