[CR] ก๋วยเตี๋ยว ' ป้าออด ถีบจักร '

ก๋วยเตี๋ยวป้าออด   หรือ ป้าออด ถีบจักร
ร้านเก่าแก่ย่านซอย ชินเขต ขายมากว่า 50 ปี
สามารถเข้ามาทางซอยประชาชื่น 12
หลัง ม.ธุรกิจบัณฑิตได้ครับ เปิด GPS ก็มีครับผม

ร้านอยู่ในซอย งามวงศ์วาน 47 แยก 41 (หรือซอยชินเขต 2/39)
รถสามารจอดได้ปากซอย มีป้ายห้ามจอดวันคู่ - คี่
หรือเข้าไปเลยร้านจะมีหอพักสามารถจอดได้ครับ

เข้าซอยมาประมาณไม่เกิน 100 เมตร ร้านจะอยู่ซ้ายนมือเป็นบ้านคนครับ

ป้าออดจะเปิดตั้งแต่ 9 โมงถึงบ่ายๆ ตอนเที่ยงๆคนเยอะครับ รอนานหน่อย
ป้าออด(แต่ลูกค้าทุกคนเรียกยาย) จะเป็นคนยืนลวกและปรุงเอง มีผู้ช่วยบ้างบางทีครับ

ที่มาของคำว่าป้าออดถีบจักร คงมาจากจักรทีใช้แทนโต๊ะในร้านนี่แหล่ะครับ
ร้านร่มรื่น นั่งสบาย เหมือนนั่งกินข้าวหน้าบ้านตัวเองสมัยเด็กๆเลยครับ

เครืองปรุงก็ตามเรืองตามราวครับ
เก๊กฮวย ถ้ากินไม่ต้องใส่น้ำแข็งนะครับ อิอิ

ร่ายมายาว ก็มาดูอาหารกันสักที
เมนูของที่นี่ก็ ก๋วยเตี๋ยวต้มยำ เย็นตาโฟ แห้ง น้ำ ทั่วไปครับ

ชุดแรก บะหมี่น้ำ บะหมี่แห้ง เล็กโฟครับ
ร้านนี้ ถ่ายยากมาก มืดจริงครับ

บะหมี่มีทั้งแบนทั้งกลม ถ้าไม่เขียนบอกป้า จะได้กลมมาครับ
บะหมี่แห้งไม่พริก
ก๋วยเตี๋ยวแห้งป้าจะปรุงมาให้รสพอดีๆกิน รสจะเค็มนำนิดๆ ที่เหลือก็ครบรสครับ
ได้รสชาติอร่อยแบบบ้านๆจริงๆครับ เกี๊ยวทอดกรอบๆ ทีเด็ดเดี๋ยวบอกครับ

บะหมี่น้ำ (จืด) เอาซดให้คล่องๆคอครับ

ทีเด็ดของที่นี่ผมว่าคือเย็นตาโฟครับ แตกต่าง ...
ซอสเย็นตาโฟที่นี่ใช้ เต้าหู้ยี้ครับ ไม่ใช่ซอสแดงแปร๊ดแบบทั่วไป
สีชมพูอ่อนๆ รสเต้าหู้ยี้บางๆ กลิ่นเต้าหู้ไม่แรงมาก
เค็มนิดๆ หอมๆครับ เครื่องก็ตามภาพเลยครับ
(คนชอบเต้าหู้ยี้อาจจะเลิฟเลย)

บางทีก็ เล็กแห้ง (อันนี้พิเศษ)

ผมชอบบ้าแกลวกเส้นเล็ก ได้เหนียวนุ่ม ไม่เละครับ
เช่นเดิมปรุงมาพอดีๆ ตักพริกออกนิดหน่อยไม่งั้นผมเผ็ดเกิน

ส่วนใหญ่ยำ แซ่บครับ เผ็ดเลยสำหรับผม 55

บะแห้ง(แบน) เกาเหลาโฟครับ

แต่ที่ขาดไม่ได้จริงๆ ... ของร้านนี้คือ
กระเทียวเจียว กากหมู .. เก็บไว้กินสุดท้ายยังกะลุกชิ้นสมัยเด็กๆ 555  
น่าจะเจียวสดๆทุกเช้า กรอบๆ นัวๆครับ

ค่าเสียหาย
ชามล่ะ 30 พิเศษ 40
จำนวนการสั่งขึ้นอยู่กับความหิวของแต่ล่ะวัน
ผ่านมาก็แวะชิมครับผม
(โดยรวมฟีลคล้ายๆกับเย็นตาโฟต้นไผ่ ซอย วิภา 16 เลยครับผม)

ขอบคุณครับ
อมยิ้ม17
ชื่อสินค้า:   ก๋วยเตี๋ยวหมู
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่