[CR] ' แปลงนามที่รัก '

บ่ายๆวันหยุด ถ้าได้เข้าเยาวราช ก็จะแวะไป ถนนนี้ก่อนทุกที
เพราะปกติผมจะจอดรถไว้ วัดคณิกาผลแล้วเดินทะลุตรอกข้างวัดมังกรมา หรือเดินทะลุตรอกถั่วงอกมาเจอพอดีครับ

ซอยแปลงนาม ฝั่งขวาของถนนเยาวราช (เลยเท๊กซัส มา 1 ซอยครับ)

ซอยนี้ร้านประจำผมจะมาร์คตามแผนที่
ซึ่งช่วงเช้าจะไม่ค่อยมีร้านในดวงใจ
สาย - บ่าย จะเป็นลุกชิ้นปลา หรือ เกาเหลาจอมยุทธ
บ่าย - เย็น จะเป็น บะหมี่เฮียเส็ง + หมูสะเต๊ะ ถ้าขาย
เย็น ค่ำ ดึก - เกาเหลาต้มเลือดหมูนายเว้ง หรือ พรละมัย
แต่ทุกครั้งก็ต้องปิดด้วยเจ๊แป๊ว มะม่วงน้ำปลาหวานครับ เค้าล้อเล่น ตามแผนที่ครับ
ปล.ร้านอื่นก็กินบ้าง ตามสถานการณ์ครับผม

มาว่ากันถึงบ่ายๆวันหยุด ...
เฮียเส็งบะหมี่เกี๊ยวกลางซอยก่อนเลย
ร้านเปิด 14.00 - 18.00 โดยประมาณ แล้วแต่วันครับ บางวันก็ 17.00 ก็หมดแล้ว

จะไม่หมดไวได้ยังไง บางทีมีรถมารับทีถุงขนาดนี้ -*-

หลังร้านเฮียเส็งมีข้าวเหนียวปิ้งอร่อยมากครับ

หลังๆนานๆมาทีเลยสั่งพิเศษไป

บะหมี่เกี๊ยวแห้งปู พิเศษทุกอย่าง ทั้งเกี๊ยว ปู และหมูแดง

เครื่องใส่มามิดเส้น
เกี๊ยวกุ้งที่นี้ปรุงมาหอมมากกลิ่นเฉพาะเลย
หมุแดงนุ่มหอม รสกำลังดี
ปูสดๆ ตามมาตรฐาน ไม่ใช่วิญญาณปูฝอย
บะหมี่เหนียวนุ่ม เล็กเรียว หอม
ซุปที่นี่ก็อร่อยครับ แต่ผมไม่ค่อยเน้น 555

ค่าเสียหายชามนี้ เฮียเส็งมึนไปนิดหน่อย สรุปแกบอกคิด 100 ครับ
อิ่มแบบพอเหลือท้อง ไปลุยต่อหน้าปากซอยครับ

หมูสะเต๊แปลงนาม
ร้านนี้ตั้งร้านเย็นๆ เวลาผมไม่ชัวร์ แต่ไปบางทีก้ไม่ค่อยเจอครับ

1 ในร้านหมูสะเต๊ะในดวงใจผมอีก 1 รา้น
ถ้าใครมาขอลายแทงหมูสะเต๊ะ 1 ในตัวเลือกที่บอกก็คือร้านนี้แน่นอน

10 ใม้ ... พร้อมน้ำจิ้มและ อาจาด

หมูที่นี่นุ่มมาก รสชาติเข้มข้น ครบรสและหอมครับ
เนื้อฉ่ำไม่แห้งติดไม้
น้ำจิ้มเนื้อละเอียด หวานหอมกำลังดี (ส่วนมากผมจะเอาอาจาดจิ้มน้ำจิ้มครับ )

ค่าเสียหายก็ 50 บาท

ก่อนจะเดินไปปากซอยแวะเจ๊แป๊วต่อ

มะม่วงน้ำปลาหวานชุดล่ะ 60 บาท
มะม่วงจะมีให้เลือก เปรี้ยว มัน 3รส (บางช่วงจะไม่มี)
น้ำปลาหวาน กุ้งเน้นๆ กุ้งทุกคำ รสชาติหวานเค็มกำลังดี
อีก 1 เมนุที่เด็ดของร้านนี้คือกะท้อนทรงเครื่องครับ

จบมื้อเย็นพร้อมของกลับบ้านแบบชิลๆครับ
ผัดปลาฉลาม (ข้างเฮียเส็ง)+ น้ำใบบัวบก และมะม่วงน้ำปลาหวานครับ)

ถนนเส้นนี้ การันตีไม่ผิดหวังแน่นอนครับผม

ขอบคุณครับ

อมยิ้ม17
ชื่อสินค้า:   เยาวราช
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่