เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ขอถามเรื่อง เลนส์ Olympus M.Zuiko ครับ 12mmf2 / 25mm f1.8/ 45mm f1.8

พอดีผมใช้ EM-10MarkII และเป็นมือใหม่แต่ อยากถ่ายได้ทุกแบบครับ
ปัจจุบันมึ เลนส์ Kit, และ 25mm f1.8

ถ้าอยากได้ set เลนส์ที่ครอบคลุมตั้งแต่ วิว ถึง portrait  มีท่านไหนสามารถแนะนำผมได้ไหมครับว่า
ควรจะมี set เลนส์ตัวไหนบ้างครับ ?
แบบไม่ต้องขาย 25mm f1.8 ครับ

ปล. ขอไม่ใช่เลนส์มือหมุนนะครับ ผมยังอ่อนหัดอยู่ครับ T_T

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
เป็นผมก็จะหา 9-18mm มาใช้ ตัวนิดเดียว คมด้วย, 25mm f/1.8 ก็มีอยู่แล้ว ... อาจจะแปะ 45mm ตัวเล็ก ๆ อีกตัว
แค่นี้ก็เที่ยวชิว ๆ ได้แล้วครับ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่