ปวดฟัน ถอนฟันกราม

กระทู้คำถาม
ก่อนอื่นขอเล่าให้ฟังก่อนนะครับ คือเคยถอนฟันกรามขวาซี่บน ถ้านับจากซี่ที่ติดแก้มก็เป็นซี่ที่ 2 ครับ ถอนมานานหลายปีแล้ว ตอนไปถอนมันมีซี่ที่เป็นฟันเกอยู่ข้างๆด้วย บังเอินว่าตอนถอนฟันกรามต้องใช้แรงโยกมากแล้วทำให้ฟันซี่เกนั้นลุดออกมาด้วย เท่ากับว่าวันนั้นได้ถอนฟันออกไป 2 ซี่ หมอเลยรับผิดชอบโดยการทำฟันปลอมให้ฟรี แต่ไม่เคยใส่เลยเพราะมันไม่ถนัด ก็ไม่ใส่ตั้งแต่นั้นมา แต่ฟันก็ไม่ล้มไม่เอนนะ ที่เล่าให้ฟังคือตอนนี้ฟันกรามซี่สุดท้ายมันผุ และปวดมาก อยากถอนออก ถ้าแราไม่มีฟันกรามบนทั้ง2ซี่ และรวมฟันเกอีกหนึ่งเป็น 3 ซี่ มันจะเป็นไรมั้ย ฟันจะล้มหรือเอนมั้ย หรือจะมีปัญหาเรื่องเหงือกตามมาหรือป่าว
เคยจะไปอุด แต่หมอบอกว่าอุดไม่ได้แล้วต้องรักษาราก เพราะมันลึกถึงโพรงประสาท ก็เลยไม่มีเงินไปรักษาเพราะมันแพง ก็ปล่อยไว้จนมาถึงตอนนี้ คือมันผุและปวดมาก
....ขอคำแนะนำหน่อยครับ.....
ปล. ฟันปลอมอันนั้นตอนนี้ใส่ไม่ได้แล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่