กระทู้ชวนเที่ยว : North Pole ขอไปพิชิตขั้วโลกเหนือ.....สักครั้งในชีวิต

สวัสดีค่ะ.....
       กระทู้นี้เป็นกระทู้พาเที่ยวและอยากชวนให้ไปเที่ยว (สักครั้งในชีวิต) ไม่ลงรายละเอียดมากมายนะคะ
       ขั้วโลกเหนือ (North Pole) มีคำนิยามถึง 4 วิธี ซึ่งแต่ละวิธีจะได้พิกัดที่แตกต่างกัน แต่ขั้วโลกเหนือที่จะมานำเสนอวันนี้ คือ ขั้วโลกเหนือทางภูมิศาสตร์ (Geographical North Pole) หรือมีอีกชื่อว่า "ขั้วโลกเหนือจริง" (True North) โดยจะอยู่ที่ละติจูด 90 องศาเหนือ นั่นเอง (พิกัดภูมิศาสตร์: 90°N 0°W) - (ข้อมูล : wikipedia)
       North Pole ไปยังไงเหรอคะ มีหลายวิธี แต่เจ้าของกระทู้นั่งเรือตัดน้ำแข็งพลังงานนิวเคลียร์ไปค่ะ เดินทางเมื่อวันที่ 30 กค.59 - 15 สค.59 โดยแวะเที่ยวกรุงมอสโกว ประเทศรัสเซียก่อนค่ะ ใช้เวลาอยู่บนเรือตัดน้ำแข็งทั้งหมด 12 วัน คือระหว่าง วันที่ 2 สค.59 - 13 สค.59              

ไม่พูดพร่ำทำเพลงนะคะ เรามาเริ่มกันเลย......

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่