ขอสอบถามราคาใบสั่งของคุณตำรวจสุดที่รัก

สวัสดีครับ

มีคำถามถึงคุณตำรวจสุดที่รัก 2 ข้อ หรือผู้รู้ช่วยตอบต้วยนะครับ
เข้าเรื่อง คือ ผมขับรถทางไกลตลอดใช้ความเร็วค่อนข้างสูง ผมโดนใบสั่งมาสามใบ (จริงๆแล้วโดนมาหลายใบแล้ว) ในเวลาและสถานที่ ที่ต่างกัน
ใบแรก จังหวัดมุกดาหาร ผมวิ่งด้วยความเร็ว 138 km / ชั่วโมง โดนค่าปรับไป 800บาท.
ใบสอง จังหวัดสระบุรี ผมวิ่งด้วยความเร็ว 118 km / ชั่วโมง โดนค่าปรับไป 1,000บาท.
ใบสาม จังหวัดนครปฐม ผมวิ่งด้วยความเร็ว 148 km / ชั่วโมง โดนค่าปรับไป 400บาท.

คำถาม คือ
ข้อหนึ่ง ทำไมแต่ละที่ค่าปรับไม่เท่ากัน ไม่มีมาตราฐานเลยหรือครับ แบบราคาเดียวทั่วประเทศ.
ข้อสอง เคยเห็นป้ายความเร็ว 90 km/ชั่วโมง คำถามคือทางไกลใครขับไม่เกิน 90 km/ชั่วโมง บ้างคับ (ทางไกลคือ 300ขึ้นไป).

แสดงความคิดเห็น
Preview