รบกวนช่วยดูกลอนแปดให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

คืออาจารย์กำหนดคำมาให้จำนวน 10 คำ อะค่ะให้นำมาแต่งเป็นคำประพันธ์ประเภทไหนก็ได้ จขกท.เลยเลือกแต่งกลอนแปด รบกวนเพื่อนๆช่วยตรวจดูให้หน่อยนะคะ ว่าควรเพิ่มเติมหรือควรแต่งใหม่ดี จขกท.แต่งกลอนไม่เป็น555 ขอบคุณค่ะ
                  ความเอ๋ยความรัก
อนิจจาว่าความเอ๋ยความรัก                      จะมาทักทายกันตอนไหนหนา
จะเป็นตอนที่ฉันนั้นคิดว่า                            ความรักหนาไม่มีที่ในโลก
แล้ววันหนึ่งเกิดความชุลมุน                      เกิดเรื่องวุ่นในที่ย่านอโศก
โรงพยาบาลแห่งหนึ่งได้เกิดโรค           วิปโยคน่ากลัวเชียวหนักหนา
ในวันนั้นฉันได้พบกับเขา                            คนที่เฝ้ารอคอยมาหลายครา
คือแพทย์หนุ่มเป็นคนมีจรรยา                    ที่พึ่งพาของคนไข้มากมาย
เขาได้ช่วยคนที่ถูกรถชน                          ล้วนเป็นคนดีจริงไม่เสื่อมคลาย
คุณตำรวจได้นำเอากฎหมาย                 จับคนร้ายไปอยู่ในห้องขัง
วันนี้ฉันได้ไปตลาดนัด                      ไปกับสัตว์เลี้ยงน่ารักน่าชัง
นั่นคือเจ้าสายเดี่ยวอ้วนตุงนัง               ขนรุงรังเป็นแมวสีสวาด
ฉันจะไปซื้อหาดอกไม้สด                             แต่ดันหมดล้วนช่างน่าประหลาด
แม่ค้าบอกถ้าอยากสมพรปรารถ                       ให้ไปกวาดซื้อที่อันเหมาะควร
ฉันจึงได้ไปตามที่แม่ค้า                                 ได้บอกมาคิดว่าอยู่ในสวน
แล้วจึงพบแปลงดอกกุหลาบล้วน            ช่างเชิญชวนให้ซื้อเสียจริงหนา
ฉันคิดว่าต้องซื้อให้จงได้                              เพื่อไปให้แพทย์หนุ่มที่พบหน้า
บอกออกไปว่ามันถึงเวลา                             ฉันนั้นหนารักแพทย์หนุ่มสุขใจเอย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น