ปลาในอ่างเลี้ยงปลาตายบ่อย ล้างยังไงให้ปลอดเชื้อครับ ..?

ที่บ้านเลี้ยงปลาในอ่างบัว

สังเกตถ้าน้ำในอ่างไหน ใสแจ๋ว ปลาจะสุขภาพดี เพิ่มจำนวนเรื่อยๆ
แต่ถ้าน้ำในอ่างไหนสีขุ่นๆ ปลาจะตายทีล่ะตัว ร่อยหรอลงทุกวัน

เคยถ่ายน้ำทิ้ง แล้วเปลี่ยนน้ำใหม่
โดยใส่น้ำประปาจนเกือบเต็ม ใส่สาหร่ายหางกระรอก พืชน้ำทั้งหลายลงไปก่อน
ทิ้งไว้ 2 วัน ให้คลอรีนหมด ค่อยใส่ปลาตามเข้าไป

บางครั้งก็ยังพบว่าน้ำเริ่มขุ่น ปลาเริ่มตาย

ไม่ทราบว่าต้องเติมน้ำยาฆ่าเชื้อหรือเปล่าครับ น้ำจะได้ใสแจ๋ว

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่