รถชนครั้งแรก คู่กรณีเรียกร้องกันยังไงบ้างคะ ??

กระทู้คำถาม
วันก่อน เกิดอุบัติเหตุค่ะ ขับรถออกจากที่ทำงาน ไปซื้อกับข้าว กะจะมาทำกับข้าวให้ชื่นใจหน่อย
... ขากลับ ....
ทางเลี้ยว เข้าบ้านพัก : ด้านหน้าเป็น ถนน 4 เลน ค่ะ
เราอยู่เลนที่จต้องเลี้ยวข้ามเลนที่สวนกันมาหน่ะค่ะ
ก็เปิดไฟเลี้ยว ตามมาตรฐานนะคะ ~ 30 - 50 m. เลย เพราะรถเเถวนั้นเร็วค่ะ
เราเห็น
- มอไซค์อีกคันที่วิ่งขนานคู่กรณีกันมาเค้าชะลอ
- รถทางที่จะออกจาก บ้านพักเราก้หยุดให้
ไม่คิดว่า มอไซค์อีกคันเค้าจะไม่เบรคค่ะ
เราเลย เอาเลย ชนก้ชน !!
คู่กรณีเราเจ็บค่ะ
ปากเเตก เย็บ 4 เข็ม กล้ามเนื้อเเขน ด้านซ้าย อักเสบค่ะ
คุณหมอ x ray ทุกอย่าง ตั้งเเต่ต้นคอ ปอด ไหล่ ไม่หักเลยค่ะ  รถเค้า ไม่มี พรบ. ไม่น่ามีประกันด้วย  
ป้ายทะเบียนก้ไม่มี
ไม่เเน่ใจเรื่องใบขับขี่นะคะ
... จากนั้น ...
เอาคนเจ็บส่งมือหมอเเล้ว เราก้รอประกันค่ะ
ประกันมาเคลมรถ เชิญช่างซ่อมมาประเมินราคา
เราก้ซ่อมให้
เราก้ออกค่ารักษาพยาบาลให้ค่ะ
เเต่มาคิดๆ
เอ .... เราขับรถโดยประมาทฝ่ายเดียวเลยหรอ
ทำไม ตำรวจว่างั้นหล่ะ
ทำไมไม่โดนประมาทร่วม ?
....

เค้าให้เหตุผลว่า เพราะ มอเตอไซค์ไม่มี พรบ. เเละเค้าเป็นรถเล็ก (****)
เด๋ยวเค้าจะเบิกค่ารักษาไม่ได้ .... เราอยากถามผู้รู้ค่ะ ว่าเอาจริงๆ
*** กรณีเเบบนี้ เราขับขี่โดยประมาท ฝ่ายเดียวเลยหรอคะ
*** ถ้ารถเรามี พรบ คู่ดรณีมาเบิกกับ พรบ ของเราได้มั้ยคะ
*** กรณีเเบบนี้ ควรจ่ายค่าสินไหมทดเเทนมั้ยคะ
เค้าเรียกร้องวันละ 1700 บาท จนกว่าเค้าจะทำงานได้ปกติค่ะ
#รบกวนด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่