อยากสร้างบ้าน เลือกบริษัทไหนดีขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

กำลังจะสร้างบ้านบ้านบนที่ดินตัวเอง  เคยมีประสบการณ์เลวร้ายในการก่อสร้างครั้งก่อนโดนผู้รับเหมาทิ้งงาน เครียดมาก
เข็ด สยอง  ผ่านไปสิบกว่าปียังกลัวอยู่เลยค่ะ  คราวนี้จำเป็นต้องสร้างบ้านอีก เลยตัดสินใจว่าจะสร้างกับบริษัทรับสร้างบ้านเท่านั้น
อย่างน้อยน่าจะตัดปัญหาช่างทิ้งงานไปได้ อันนี้เราคิดเองนะ  ส่วนคุณภาพงาน ความราบรื่นในการก่อสร้างคงแล้วแต่ดวง
ถ้าโชคดีเจอทีมช่างดีก็เหมือนถูกหวยล่ะ
         ทีนี้เราดูอยู่ 2 บริษัท คือ อุ่นใจ บิวเดอร์ และ ซีคอนโฮม  ซึ่งอยู่ใกล้บ้านทั้งคู่ แนวโน้มน่าจะเลือกบริษัทแรก
ด้วยราคาและ เจอแบบบ้านที่ชอบของบริษัทนี้ ....  ขอปรึกษาค่ะ
1  มีใครเคยสร้างบ้านกับสองบริษัทนี้มั้ยคะ สร้างเสร็จตามเวลาและคุณภาพใช้ได้มั้ยคะ ( หลังไมค์ได้น๊าถ้าไม่อยากออกสื่อ อิอิ )
2  เราควรจ้างวิศวกรคุมงานด้วยมั้ยคะ คือบริษัทมีวิศวกรมาคุมแหละ แต่เรากลัวว่างานรายละเอียดต่างๆ รวมถึงการตรวจรับงานเพื่อจ่ายเงินแต่ละงวด
    เราดูไม่เป็นว่าผลงานออกมาเรียบร้อยถูกต้องดีมั๊ย  ปกติเค้าจ้างกันอย่างไร (รายเดือน / เหมา ) และราคาโดยประมาณ
3  อยากได้ตัวอย่าง หรือ คำแนะนำเรื่องงวดการจ่ายเงิน  คือคุยคร่าวๆกับ บ.แรกไว้ เห็นงวดจ่ายเงินปาเข้าไป 60 %แล้วเมื่อเสร็จงานเทเสา
    คานและพื้นคอนกรีตชั้น 3 แล้วเสร็จ  ยังไม่ก่ออิฐ หรือขึ้นโครงหลังคานะ ...ปกติแบบนี้ทุกบริษัทมั๊ยคะ
    ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นและทุกคำแนะนำค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่