ความรักของฟอเรสต์ กั้มป์ (Forrest Gump)

พอดีได้เปิดดูหนังเรื่องโปรด Forrest Gump เป็นรอบที่เท่าไหร่ไม่รู้
แล้วก็รู้สึกอยากเขียนถึงความรักของฟอเรสต์ กั้มป์ขึ้นมา
ขอเอามาลงให้อ่านกันเล่นๆ นะครับ (ไม่ได้รีวิวหนัง)
ในเนื้อหาที่เขียน มีสปอยล์บางส่วน ซึ่งผมไม่ได้ใส่สปอยล์ไว้นะครับ เพราะไม่ได้จะเขียนรีวิวหนัง
ถ้าใครยังไม่ได้ดู และอยากดู ก็ข้ามไปก่อนนะครับ ^^

ความรักของฟอเรสต์ กั้มป์ (Forrest Gump)

ถ้าถามว่าหนังเรื่องไหนเป็นเรื่องโปรดของผม
Forrest Gump แน่นอนครับ
ในหนังเรื่องนี้มีหลายฉาก หลายเนื้อหาที่ผมชอบมัน ชอบมันมากๆ
แต่หนึ่งในนั้นคือเรื่องความรักของฟอเรสต์ กั้มป์
เจนนี่ คือรักแท้ของเขาครับ

โลกเราไม่มีใครสมบูรณ์พร้อม ทุกคนล้วนมีความบกพร่องในชีวิตไม่มากก็น้อย
แต่สำหรับฟอเรสต์ ผมว่าเขาห่างไกลจากความสมบูรณ์อยู่มาก ในสายตาคนทั่วไป
แต่แม้ว่าจะเขาบกพร่องเรื่องสมอง แต่เขาไม่เคยบกพร่องเรื่องหัวใจ
ฟอเรสต์บอกกับเจนนี่ว่า “I'm not a smart man... but I know what love is”
และมันเป็นเช่นนั้นจริงๆ ครับ
เขารักเจนนี่ตั้งแต่เด็กจนโต จนถึงวันที่เธอตายจากไป ไม่เคยเลิกรักเลย
จริงๆ เจนนี่ก็รู้ดีว่า คนที่รักเธอมากที่สุดคือฟอเรสต์
แต่เธอก็เลือกจากเขาไป ไปใช้ชีวิตแบบที่เธออยากใช้ ไปเจอคนแบบที่เธออยากเจอ
แม้วันที่เจนนี่ทิ้งเขาไป ฟอเรสต์ก็ยังไม่เคยเลิกรักเจนนี่

หนึ่งในฉากที่ผมชอบมากที่สุด คือฉากที่ฟอเรสต์เดินเข้าไปในบาร์ที่เจนนี่ทำงานอยู่
และงานที่เธอทำในที่นี้คือการ เปลือยกาย เล่นกีตาร์และร้องเพลงให้ผู้ชายฝูงใหญ่ฟัง
หรือจริงๆ คือดู เพราะคงไม่มีใครสนใจฟังผู้หญิงแก้ผ้าร้องเพลงในบาร์แบบนี้อยู่แล้ว
ตอนที่ฟอเรสต์เดินเข้าไปในบาร์นั้น ผู้ชายทั้งหมดในบาร์ล้วนมองเจนนี่เป็นแค่นางโชว์
แต่เขากลับจ้องมองเจนนี่และพูดกับตัวเองว่า
“ฝันของเธอเป็นจริงแล้ว เธอได้เป็นนักร้องโฟล์คซอง”
มีคนเพียงคนเดียวในที่นั่น ที่ฟังเสียงที่เจนนี่ร้อง และในความรู้สึกของฟอเรสต์ตอนนั้น
ผมว่าเขาคงรู้สึกว่าเจนนี่ร้องเพลงเพราะเหลือเกิน...เจนนี่ของเขา
เขามองดูเจนนี่ด้วยสายตาเดียวกับที่เขาเคยมองเธอมาตลอด ไม่ว่าเจนนี่จะเป็นยังไงก็ตาม

แต่เจนนี่ก็ทิ้งเขาไปอีก เธอเป็นคนมีปมชีวิตจากวัยเด็ก เธอวิ่งตามหาความฝันของตัวเอง
และเมื่อเหนื่อยก็กลับมาหาฟอเรสต์ทีนึง จนสุดท้ายเมื่อเธอป่วยหนัก
ฟอเรสต์บอกเธอว่า “คุณกลับบ้านกับผมก็ได้...ผมจะคอยดูแลคุณเวลาคุณป่วย”
การมีคนที่เรารู้ว่า เขาจะอยู่กับเรา จะดูแลเรา จะไม่ทอดทิ้งเราไม่ว่าจะเป็นยังไง มันดีจริงๆ
ผมว่า ณ เวลานั้น เจนนี่รู้ดีว่าฟอเรสต์คือคนนั้น
แล้วเจนนี่ก็ขอฟอเรสต์แต่งงาน เขาตอบง่ายๆ เพียงแค่ “โอเค”
สุดท้ายฟอเรสต์ก็ได้อยู่กับคนที่เขารัก
แม้จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ แต่มันคงเป็นความสุขของคนที่รักใครซักคนหนึ่งมาตลอด
ส่วนเจนนี่
หลังจากวิ่งตามหาความฝัน ความรัก และชีวิตแบบที่เธอต้องการ จนเธอเหน็ดเหนื่อย
สุดท้ายเธอก็กลับมาหาคนที่รักเธอมากที่สุด คนที่ไม่เคยทิ้งเธอ

ช่วงสุดท้ายของชีวิตเจนนี่ ตอนที่เธอนอนอยู่บนเตียง
และฟอเรสต์เล่าให้เธอฟังว่า ที่ผ่านมาตอนที่เจนนี่ทิ้งเขาไปครั้งล่าสุด และเขาได้ออกวิ่งไปทั่วประเทศและได้เห็นความสวยงามของธรรมชาติมากมาย
เขาบรรยายให้เจนนี่ฟังว่ามันสวยงามขนาดไหน จนเขาแยกไม่ออกระหว่างสวรรค์และแผ่นดินโลก
เจนนี่บอกเขาว่า “I wish I could've been there with you.”
ฟอเรสต์ตอบว่า “You were”
“คุณอยู่ที่นั่นกับผมตลอด”
แล้วเจนนี่ก็บอกว่า “ฉันรักเธอ”

ผมเคยคิดว่า ถ้าวันหนึ่งผมแต่งงานไป
ผมจะเอาหนังเรื่องนี้มาเปิดดูกับแฟนอีกซักรอบที่แปดสิบ
แล้วบอกเขาว่า ผมจะรักเขาตลอดไปแบบที่ฟอเรสต์รักเจนนี่

ไม่มีใครสมบูรณ์แบบบนโลกนี้
ฟอเรสต์ไม่สมบูรณ์แบบ
เจนนี่ก็ไม่สมบูรณ์แบบ
เราไม่ได้ตามหาคนที่สมบูรณ์แบบทุกอย่าง อย่างที่เราชอบและอยากได้หรอก
เพราะมันไม่เคยมีคนนั้นอยู่บนโลกนี้
แต่เราตามหา คนที่รักและเข้าใจเรา และยอมรับเราในความไม่สมบูรณ์แบบต่างหาก
เพราะสุดท้ายแล้ว ความรักต่างหากหล่ะ ที่จะช่วยถมที่ว่างของความไม่สมบูรณ์แบบในชีวิตให้กันและกัน
ความรักผูกพันธ์ทุกสิ่งไว้ให้ถึงซึ่งความสมบูรณ์

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

จริงๆ แล้วปีที่ Forrest Gump ออกฉายเป็นปีที่มีหนังสองเรื่องที่ควรได้ออสการ์ในปีเดียวกันเลยด้วยซ้ำ น่าเสียดายที่ออสการ์มีแค่รางวัลเดียว
Shawshank Redemption เลยต้องพลาดไป
ผมว่าคนในพันทิปนี่หลายคนก็เลือก Shawshank ให้เป็นภาพยนตร์ในดวงใจ
ผมก็ชอบนะ แต่ไม่รู้ซิ
ถ้าต้องเลือกเพียงเรื่องเดียว ยังไงผมก็เลือก Forrest Gump อยู่ดี
มันดูแล้วมันอิ่มเอมใจ นี่ขนาดว่า [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้ มันดูจบแล้วมันก็ยังอิ่มเลย
เป็นความอิ่มแบบที่ผ่านไปซักพัก ก็ยังอยากกลับมาดูอีกเรื่อยๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่