กรอกแบบฟอร์มใน word ง่าย ๆ ด้วยโหมด overtype

สวัสดีครับ พอดีว่าผมเพิ่งเจอฟังก์ชั่นที่ใช้ในการเปลี่ยนโหมดระหว่าง Insert กับ Overtype ใน Microsoft word ครับ เลยมาแชร์ให้ดูกัน

ปกติแล้ว เวลาเราได้แบบฟอร์มมา มันจะมาเป็นจุด ๆ ยาว ๆ แล้วเราก็ต้องมาลบจุดออกก่อนพิมพ์ใช่ไหมครับ ไม่อย่างนั้นฟอร์มก็จะเลื่อน
แต่ถ้าเป็นโหมด Overtype เราจะสามารถพิมพ์ทับจุดไปได้เลยโดยที่แทบไม่ต้องลบจุดครับ สะดวกกว่ามาก

วิธีเปิดใช้งานก็ง่ายๆครับ
1. กดปุ่ม File (ไฟล์) > Options (ตัวเลือก) > Advanced (ขั้นสูง)

2. ติ๊กถูกตรง Use Ins key to control Overytype mode (ใช้แป้น Ins ในการควบคุมโหมดพิมพ์ทับ)
ปล. ส่วนอันล่าง Use Overtype mode (ใช้โหมดพิมพ์ทับ) จะเป็นการเปิดโหมดนี้ค้างไว้เลยครับ ไม่แนะนำให้เลือกไว้เพราะอาจหลงได้

3. กด ตกลง ออกมาครับ

จากนั้น เราก็จะสามารถใช้ปุ่ม Insert บนคีย์บอร์ดในการเปิด/ปิดโหมดนี้ได้ครับ

(รูปจาก wikipedia)

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่