ขอวีซ่าอเมริกาไม่ผ่าน อุทรณ์ได้ไหมค่ะ

สวัสดีค่ะ ทุกๆท่าน วันนี้เรามีเรื่องการขอวีซ่าอเมริกาแล้วไม่ผ่านมาสอบถามนะค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า เรากับแม่ทำธุระกิจเครือข่ายยักษ์ใหญ่ของอเมริกา สามารถพิชิตทริปไปสัมนาที่อเมริกา 6 - 9 ต.ค.นี้ โดยที่เราได้ไปทั้ง 2 คน เราก็เลยไปขอวีซ่า โดยมีหนังสือเชิญที่ออกจากสำงานอเมริกา ระบุชื่อ+พาสปอร์ต อย่างชัดเจนเป็นรายบุคคล เราดำเนิการกรอกเอกสาร DS-160 + จองวัน + สัมภาษณ์ ทุกอย่างทำเองหมด พอถึงวันสัมภาษณ์ เราได้เข้าสัมภาษณ์พร้อมแม่ ในฐานะแม่ลูก
กงสุลผู้หญิงผิวสี : ถามเราง่ายๆ 3 คำถาม = ไปไหน + ไปทำอะไร + ไปกับใคร
เรา : เป็นคนตอบเองทุกคำถาม แม่เรายืนเฉยๆไม่ได้พูดอะไร
ผลออกมาคือ :  แม่=ผ่าน...เรา=ไม่ผ่าน T__T
   รอบ 2 เรากลับมาทบทวนดู เรากรอก DS_160 ไม่ตรงกับแม่ 1 ข้อ คือ เรากรอกว่า"ไปกับแม่" แต่เรากรอกให้แม่ว่า"ไปกับบริษัท" เราก็ทำการแก้ไขให้ถูกต้อง แล้วทำนัดสัมภาษณ์ รอบที่ 2 ... รอบนี้เราไปคนเดียว
กงสุลผู้ชาย : คุณเคยมาขอวีซ่าเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว คราวนี้สถานการณ์ของคุณต่างจากคราวที่แล้วยังไง
เราตอบว่า : คราวที่แล้วกรอกเอกสาร DS-160 ไม่ถูกต้อง คราวนี้แก้ไขให้ถูกต้องแล้ว
กงสุลผู้ชาย : คราวนี้ผมคงให้วีซ่ากับคุณไม่ได้  ผมแนะนำว่าคุณควรรออีก 1 ปี ค่อยมาขอใหม่
เราตอบว่า : แต่งานจะจัดขึ้นเดือน ต.ค.นี้นะ
กงสุลผู้ชาย : แล้วพบกันคราวหน้าครับ

เราจะสามารถยื่นอุทรณ์ได้ไหม และ อุทรณ์ที่ไหน + ยังไง ค่ะ คือ เรางงมาก เราทำทุกอย่างเหมือนที่คนผ่านทำ แต่เราไม่ผ่าน ธุระกิจหลักของเรารายรับหลักแสนต่อเดือนไม่ถาม+ไม่ขอดูเอกสารอะไรเลย คือ ถ้าเรายื่นใหม่เราก็ไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนแปลง เพราะเท่าที่มีก็ลงไปหมดแล้ว
วีซ่าเราขอก็เป็น B 1 เรามีระบุวันไปและกลับชัดเจน
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่