อยากถามคนที่เคยป๊อกนมกับหมอเทพ หรือ คนที่ผังผืดเกาะนานแล้วไม่ได้ไปหาหมอค่ะ

คือเราทำนมกับหมอเทพมาได้ประมาณ ปีกว่าแล้ว
นมข้างซ้ายของเราผังผืดเกาะ  เพราะมันแข็งๆ เวลานวดซิลิโคนจะขึ้นไปไม่สุด
เรายังไม่ได้ไปหาหมอ เพราะติดที่เราพึ่งคลอดลูก ได้ยังไม่ถึงเดือน
และเรากะว่าจะให้นมลูกประมาณ 1 ปี
โทรไปถามที่คลินิค ที่คลินิคบอกว่าไม่ต้องทำอะไร ให้ลูกหยุดนมก่อนแล้วค่อยมา
แต่เราได้อ่านในเนทแล้ว บางคนป๊อกนมอย่างเดียวไม่หาย อาจจะได้เอาออก หรอต้องผ่าเอาผังผืดออก
พอได้อ่านแล้วเรามีความกลัวนิดๆค่ะ
ถ้าระหว่าง 1 ปีนี้เราไม่ได้ไปหาหมอ ผังผืดมันจะเยอะขึ้นไหมค่ะ
แล้วเราต้องทำตัวยังไงบ้างระหว่าง 1 ปีนี้
ใครเคยมีประสบการณ์  หรือมีความรู้ด้านนี้
ช่วยให้คนตอบหน่อยนะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่