ขอวีซ่าติดตามสามี(คนไทย)ไปเยอรมัน แต่ถูกปฏิเสธ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

อยากขอความเห็นและคำแนะนำค่ะ

จขกท.ได้ยื่นเอกสารขอวีซ่าติดตามสามีซึ่งเป็นคนไทยได้ทุนไปเรียนป.เอกที่เยอรมัน โดยจขกท.ยื่นเอกสารการขอวีซ่าผ่านสถานกงสุลในจังหวัดที่จขกท.อยู่ แต่เมื่อเอกสารไปถึงเยอรมันแล้วทางเยอรมันแจ้งกลับมาว่าไม่สามารถออกวีซ่าให้ได้เนื่องจากตามกฏหมายของเค้าคือจะออกวีซ่าติดตามให้ได้ในกรณีที่สามีเป็นนักวิชาการเท่านั้น สถานฑูตจึงแจ้งให้จขกท.ทำเรื่องยกเลิกการขอวีซ่า และขอคืนเอกสารที่ได้ส่งไปทั้งหมดโดยให้ทำจดหมายเป็นภาษาอังกฤษและส่งเมลล์ไปที่สถานฑูตค่ะ (ซึ่งทางสถานฑูตชี้แจงว่าจขกท.ไม่ได้ถูกปฏิเสธวีซ่าเพียงแต่ไม่เข้าเงื่อนไขที่จะสามารถขอได้ เลยให้ทำเรื่องยกเลิกการขอวีซ่าและนำเอกสารคืน)

อยากรบกวนถามว่า
1. มีใครเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้บ้างมั๊ยคะ? หรือมีใครเคยขอวีซ่าติดตามคู่สมรส (คนไทย) ที่เป็นนศ.แล้วได้อนุมัติบ้างคะ? อยากทราบว่าเอกสารหรือเงื่อนไขแตกต่างจากรณีของจขกท.ยังไง เผื่อจะได้เข้าใจปัญหาและหาทางแก้ไขถูก
2.จขกท.ยังพอมีความหวังที่จะได้วีซ่าติดตามมั๊ยคะ? (ตอนนี้จขกท.ยังไม่ทำเรื่องยกเลิกการขอวีซ่าค่ะ) หรือควรจะถอดใจไปขอวีซ่านักเรียนแทน ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นคงต้องหาที่เรียนก่อน

รบกวนผู้มีประสบการณ์และผู้มีความรู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขออภัยนะคะอาจจะเขียนงงๆ ไม่ค่อยตั้งกระทู้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่