ผู้ประพันธ์ GOT ได้แรงบันดาลใจจากวรรณกรรมและประวัติศาสตร์จีนเยอะเนอะ คุณเห็นด้วยไหม

เมื่อผมดูสิ่งเหล่านี้ใน GOT แล้วจะนึกถึงเรื่องจีนๆดังต่อไปนี้

The Wall = กำแพงเมืองจีน
คนเถื่อน = มองโกล , เหลียวตง , ซงหนู , แมนจู และชนเผ่าอื่นๆนอกกำแพง
คาน = เจงกิสข่าน , กุบไลข่าน
มีคิงส์เพียงหนึ่งเดียวที่คิงส์แลนดิ้ง = จิ๋นซีฮ่องเต้
สงครามห้ากษัตริย์ หรือการตั้งตนเป็นอิสระของหลายๆตระกูล = สามก๊ก , เลียดก๊ก , ชุนชิวจ้านกว๋อ
มังกร = สัญลักษณ์ของฮ่องเต้
วาริส = ขันที

เท่าที่นึกออกตอนนี้อ่ะนะ  

เนอะเหมือนเนอะ  ผมว่าลุงแกคงได้แรงบันดาลใจมาแน่เลยเนอะ  คิดเหมือนกันมั้ย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่