ทำไมผู้ชายชอบบ่นว่าหาผู้หญิงไม่ติดหรูยาก ทั้งๆที่ผู้หญิงคนรถเมล์ ติดดินเยอะแยะ

กระทู้คำถาม
ทำไมผู้ชายชอบบ่นว่าหาผู้หญิงไม่ติดหรูยาก
ทั้งๆที่ผู้หญิงคนรถเมล์ เรือเมล์ รถตู้ เยอะแยะ  

เวลาเราขึ้นรถเมล์ เราสังเกตุบนรถเมล์ผู้หญิงเยอะกว่าผู้ชายอีก ไม่รวมคนขับและกระเป๋า
ประชากรผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย 1.730 % ซึ่งถือว่าไม่ได้ต่างมาก
เมื่อเทียบกับเวลาเราขึ้นรถเมล์ สมมติมี 12 คน ผู้ชาย 3 คน ผู้หญิง 9 คน
หรือบางที 10 คนเป็นผู้หญิงหมดเลย

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

บางทีเราขึ้นรถตู้ 12 คนเป็นผู้หญิงหมดเลย ยกเว้นคนขับ
(แล้วผู้ชายหายไปไหนหมดหว่า เราเดาว่าผู้ชายมักจะมีรถขับมากกว่าผู้หญิง คหสต.)

(*เรื่องขึ้นรถเมล์ เรายกตัวอย่างให้พอเห็นภาพนะคะ  ไม่ได้หมายความว่าคนขึ้นรถเมล์ทุกคนเป็นคนติดดิน*)

ผู้หญิงลุยๆไม่ติดสบายก็เยอะ
ไม่เข้าใจคุณผู้ชายมักบ่นว่าสมัยนี้มีแต่ผู้หญิงติดหรู ติดแบรนเนม กินของแพง
เราก็เห็นผู้หญิงติดดินเยอะแยะ ซื้อของตลาดนัด กินขนมจีนข้างทาง

ผู้หญิงที่ไม่ติดหรู จะแต่งตัวธรรมดาๆ ลุยๆ ไม่แต่งหน้าทำผม อาจจะหน้าโทรมเพราะนั่งรถเมล์ตากแดดตากลม
อาจจะไม่ได้น่าดึงดูดเท่าผู้หญิงแต่งตัวสวยๆดูโดดเด่นกว่า

หรือที่คุณผู้ชายบ่นๆทุกวันนี้ เพราะ ผู้ชายไม่มองผู้หญิงพื้นๆธรรมดาๆเอง .....

ปล1. ไม่ได้เหมารวมผู้ชายทุกคนนะคะ เราเข้าใจดีว่าคนมีหลายประเภท แต่พักหลังเห็นกระทู้บ่นว่ามีแต่ผู้หญิงติดหรู และมีเพื่อนผู้ชายมาบ่นเรื่องนี้กับเราด้วย
ปล2. หรูของบางคนคือธรรมดาของบางคน ex.สำหรับบางคนกินฟูจิคือหรูแล้ว แต่สำหรับบางคนฟูจินี่โคตรธรรมดา
ปล3. จะคบกับใครเป็นแฟนมีปัจจัยหลายอย่าง ทั้งไลฟ์สไตล์ พื้นฐานครอบครัว ฯลฯ แม้แต่การคบเพื่อนลองสังเกตุดูว่า เพื่อนสนิทยังต้องมีไลฟ์สไตล์คล้ายๆกันเลย ทั้งนี้ในความเป็นแฟน จะมีความเป็นเพื่อนอยู่ด้วย ถ้าไลฟ์สไตล์ต่างกันมากๆ ยังเป็นเพื่อนกันยากเลยจริงไหมคะ
ปล4. อีกอย่างคือ ผู้ชายจีบผู้หญิงไม่ติด แล้วโทษผู้หญิงว่า ติดหรู ชอบแต่คนรวย เห็นแก่เงิน บลาๆๆ  ให้กลับไปอ่านตั้งแต่ต้นจนจบ นะจ๊ะ
ปล5. Good luck เยี่ยม
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 22
จขกท.เองงงงง ขอพื้นที่ตรงนี้นิดนึงเพื่อความแฟร์สำหรับผู้ชาย
ผู้หญิงก็มีบ่นเหมือนกัน
ว่า ผู้ชายไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เจ้าชู้  ขยันทำมาหากิน ไม่มีแล้วเหรอ?????
มีสิ แต่อาจจะไม่น่าดึงดูดเท่าผู้ชายบริหารเสน่ห์อะนะ
ก็เช่นกันกับที่บอกคุณผู้ชาย ก็จะบอกคุณผู้หญิงเหมือนกันว่ามีสิ อย่างที่ถาม ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เจ้าชู้  ขยันทำมาหากิน
แต่คุณผู้หญิงอาจจะมองข้ามไป
ระยะเวลาในการศึกษาดูใจก็สำคัญค่ะ ต้องใช้เวลา

โปรดอ่าน 'ขึ้นรถเมล์ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนติดดิน ต้องพิจารณาหลายๆอย่าง ดังนั้นควรใช้เวลาศึกษากันก่อนค่ะ'
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
ผมว่าคนเค้าหมายถึง ทำไมผู้หญิงหน้าตาดีไม่ติดหรูถึงหายากครับ อมยิ้ม03
ความคิดเห็นที่ 6
มายืนยันอีกเสียง ในฐานะ "ผู้ชายไม่หล่อแถมอ้วน แต่เลือกคับ" << เพิ่มเติมคับ : ปัจจุบันผมก็เลือกจนได้แฟนตามสเป็คเรียบร้อย
สมัยก่อนผมจีบสาวสวย จีบมาตลอด โดนเทตลอด หรือคบเป็นแฟนก็โดนบอกเลิก
ทั้งๆที่ตอนโสดก็มีรุ่นน้องมาชอบผมนะ แต่ผมเมินเขา เขาไม่สวยไง

แต่ถึงผมจะเลือกเยอะผมก็ไม่เคยมาบ่นตัดพ้อเกี่ยวกับเรื่อง "ผู้หญิงชอบแต่คนรวย" , "ผู้หญิงติดดินหายาก"
นั่นก็เพราะมีสาวธรรมดาๆมาชอบผมแล้ว รวมถึงยังมีสาวธรรมดาๆอีกมากมายที่ยังโสด ตามที่ต่างๆ อย่างที่จขกท.บอก
แต่ผมไม่สนใจเขาเอง ผมเลยไม่ได้อยู่ในสถานะที่จะบ่นได้ ไม่งั้นจะกลายเป็นเข้าตัวเองคับ

ผู้ชาย NiceGuy บางคนจีบสาวไม่ติด ก็ไปว่าเขา >> "ผู้ชายดีๆมีเยอะทำไมไม่คบ ไปคบBadBoyไปคบRichMan พอโดนทิ้งทำมาบ่น"
สาวน่าจะสวนกลับไปเลยว่า >> "NiceGuy ที่ไปจีบสาวแล้วแห้วน่ะ สาวธรรมดาก็มีเยอะทำไมไม่จีบ ไปจีบแต่สาววัตถุนิยม พอแห้วแล้วทำมาบ่น"
แบบนี้แลดูแฟร์ๆดีคับ 55 สรุปแล้วที่ผู้ชายไปว่าสาวเขาน่ะเข้าตัวเองทั้งนั้น
ความคิดเห็นที่ 14
ก็ผู้ชายพวกนี้น่ะไม่ได้อยากได้ผู้หญิงพื้นๆธรรมดาๆ หรอกครับ ผู้ชายพวกนี้อยากได้ผู้หญิงที่สวย ดูดี มีเสน่ห์ ดูแพงแต่ทุนทรัพย์ของคนพวกนี้ไม่สูงพอที่จะไปหาผู้หญิงแบบนั้นได้ ก็เลยมาตั้งกระทู้บ่นใน pantip ว่าสมัยนี้ไม่มีแล้วเหรอผู้หญิงแบบพื้นๆธรรมดาธรรมดา
ความคิดเห็นที่ 18
ผู้ชายบางคน...ชอบผู้หญิงดูดี มีระดับ
แต่ไม่มีปัญญาไปจีบเขา ก็ไปว่า เขาติดหรู
ผู้หญิงติดดินธรรมดา มีมากมาย แต่ไม่เลือก
ความคิดเห็นที่ 17
ใฝ่สูงไง พวกนี้มันก็ดีแต่ว่าผู้หญิงไม่ดูตัวเอง เลือกผู้หญิงสวยๆ โปรไฟล์หรู แต่ตัวเองกากไม่มีปัญญาปีนไปขึ้นไปหา กะจะสอยอย่างเดียวพอไม่ได้ก็มาบ่น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่