ศักดินาพระเจ้าตากสิน ขณะเป็นเจ้าเมืองตากเป็นเท่าไร

ผมหาดูในทำเนียบศักดินา เมืองตากยังไม่มี จึงเป็นประเด็นว่าเหตุใดจึงได้โปรดเป็นพระยาวชิรปราการ เจ้าเมืงกำแพงเพชร ศักดินา10000!!!!ไร่ คือมีศักดินาเท่ากับ สมุหนายก สมุหกลาโหม เจ้าเมืองพิษณุโลก เจ้าเมืองนครศรีธรรมราช  ศักดินาขนาดนี้ลองคิดดูในยุคปัจจุบันเขาจะตั้งเราๆท่านๆที่ไม่มีสาแหรก ขึ้นเป็นแม่ทัพภาค หรือ ผบ ทบหรือ ไม่มีทางเป็นไปได้ จะต้องพินิจพิจารณาอย่างยิ่งยวดเลยทีเดียว ไม่นับกับการเป็นเจ้าเมืองไม่ปรากฎในทำเนียบศักดินาเลย แล้วขึ้นเป็นพระยา 10000 ไร่ เป็นไปไม่ได้แน่นอนเลย จึงรบกวนผู้รู้อธิบายว่าเจ้าเมืองตากศักดินาเท่าไร และเหตุใดจึงจะได้เป็นพระยานาหมื่นเจ้าเมืองกำแพงเพชรได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่