ฟันกรามผุและแตกจนเหลือแต่ตอ ควรทำไงดีค้ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค้ะ คือเรามีเรื่องจะปรึกษา
ตอนนี้เราปวดฟันมากๆ เป็นฟันกรามล่าง มันผุและแตกจนเหลือครึ่งนึง
เหงือกก็บวมขึ้นมาในช่องฟันที่มันแตกออกเป็นรู เหงือกมันเริ่มบวมขึ้นเรื่อยๆ และมีอาการปวดมาก ปวดทั้งวันทั้งคืน อยากจะทราบว่าควรผ่าออกหรือถอน ?
แล้วถ้าผ่า เจ็บมากไหม ค่าใช้จ่ายแพงหรือเปล่า

รบกวนผู้รู้หน่อยนะค้ะ หรือใครมีประสบการณ์ก็ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่