ปลาคาร์ฟมีอาการไม่ดีเลย ช่วยด้วยค่ะ

กระทู้คำถาม
เริ่มจากวันอาทิตย์ที่ 24 ก.ค. 59
ได้ไปรับปลาจากร้านมาค่ะเป็นปลาคาร์ฟขนาดตัว 70 ซม. ตัวใหญ่ พอมาถึงก็ทำการกักในบ่อพักสีฟ้าเข้มๆ เป็นระยะเวลาประมาณ 1 คืน โดยใส่ยาฆ่าเชื้อลงไปในน้ำ

วันที่ 25 ก.ค. ได้ปล่อยปลาลงบ่อที่เลี้ยง ปลาก็ว่ายน้ำเป็นปกติ
วันที่ 26 ก.ค.สังเกตว่า ปลาว่ายน้ำแปลกไปคือ นิ่งๆ ำม่ค่อยขยับตัว แยกตัวออกห่างจากตัวอื่น ว่ายอยู่ก้นบ่อ และไม่กินอาหาร จึงแยกออกมาใส่บ่อพักอีกครั้ง
สังเกตพบอาการคือ บริเวณเหงือกมีตุ่มพองๆออกมาสีคล้ำ เกล็ดบริเวณปลายหางพองออก ดังรูป

จึงได้ทำการฉีดยา (โดยไม่ได้วางยาสลบ) ตัวยาคือ cef-3 ขนาด 6 ขีด ฉีดบริเวณครีบหลัง
วันที่ 27 ก.ค. ได้สังเกตอาการก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง จึงทำการฉีดยาอีก ครั้ง รอสังเกตอาการต่อ

อยากทราบว่า อาการแบบนี้ใช้เวลารักษานานไหมคะ และมีอะไรที่เรายังไม่ได้ทำอีกไหม

ปล.ถ่ายน้ำในบ่อพักทุกวัน

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะคะ เครียดมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่