ร้อนใจมากค่ะ คดียาเสพติด เมื่อศาลอุทรณ์ตัดสินแล้ว อัยการยื่นฎีกาขอคำตัดสินใหม่

คือคนในครอบครัวค่ะ ถูกจับกุมคดียาเสพติด สารชั้นต้นตัดสินจำคุก1ปี3เดือน ไม่รอลงอาญา และได้ยื่นอุทร ศาลอุทรณ์ยืนตามศาลชั้นต้น คิดว่าจะเป็นที่สิ้นสุดค่ะ เจ้าตัวก็เข้าจำคุกแล้ว ต่อมาทางผู้คุมเรือนจำถามเรื่องใบคดีแดง เราก็ไม่รู้เรื่องอะไร เมื่อไปติดต่อที่ศาลจังหวัด เค้าบอกว่า อัยการ หรือโจทย์ผู้ส่งฟ้องไม่พอใจในคำพิพากษาและได้ยื่นฎีกาขอคำตัดสินใหม่
สิ่งที่กังวลใจมากๆคือ
1. ศาลฎีกาจะตัดสินให้มีโทษสูงกว่าเดิมมั้ยคะ
2. ถ้าคดียังไม่สิ้นสุด ตัวนักโทษจะมีสิทธิได้รับอภัยโทษมั้ยคะ?
3. เราสามารถยื่นอะไรเพื่อขอความเห็นใจต่อศาลฎีกาได้มั้ยคะ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะคะ  คิดมาก ทุกข์ใจจริงๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่