เรียน ป โท MBA ส่วนใหญ่เลือกที่เรียนกันจากปัจจัยอะไรคะ

จริง ๆ เราตั้งกระทู้เกี่ยวกับที่เรียนหลายครั้งแล้ว แต่ยังไม่ได้คำตอบที่น่าพอใจ ฉะนั้นอย่าเพิ่งเบื่อเรานะถ้าจะขอตั้งอีกสักกระทู้ - -"
ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงสอบเพื่อเรียน ป โท mba ก็ไปสอบหลายที่ค่ะ แต่ในใจยังสับสนว่าจะเรียนที่ไหนดีเพราะเรามีข้อจำกัดแบบนี้ค่ะ

จุฬา- ค่าเทอมแพงมากประมาณ 348,000 แต่ได้เรียนเสาร์-อาทิตย์ กำหนดประสบการณ์ทำงาน 3 ปี ซึ่งโอเคเพราะเราอยากเรียนกับคนมีอายุหน่อย แม้ 3 ปียังถือว่าน้อยไปก็ตาม แต่ก็นั่นแหละ เราไม่ใช่คนรวยอะไรเก็บเงินเรียนเอง เงินมีแต่ก็แอบเสียดาย และคิดว่าถ้าเรียนที่ค่าเทอมถูกกว่านี้และนำเงินที่เหลือไปใช้ประโยชน์อย่างอื่นน่าจะดีกว่าไหม ยังไงก็จบ ป โท เหมือนกัน

ธรรมศาสตร์- ค่าเทอมถูก ประมาณ 26x,xxx แต่เรียนตอนเย็นหลังเลิกงาน เรียนหกโมงเย็น เราเลิกงานห้าโมงเย็น คือเราอยู่พระรามสองกลัวไปไม่ทันมาก ๆ และกำหนดประสบการณ์ทำงานแค่ปีเดียวซึ่งคงจะมีแต่เด็ก ๆ มาเรียนกัน อย่างไรก็ดีคือค่าเทอมมันถูกไง 55+

ม. ขอนแก่น- เป็นตัวเลือกใหม่ที่โผล่เข้ามาในความคิด คือค่าเทอมถูกประมาณ 27x,xxx เรียนเสาร์-อาทิตย์แถมเป็นหลักสูตร executive ด้วย คือได้เรียนกับคนมีประสบการณ์เยอะ ๆ เป็นสิ่งที่เราต้องการอยู่แล้ว แต่ต้องยอมรับว่ามันไม่ดังเท่าสองที่ข้างบน ซึ่งเราก็ไม่ซีเรียสนะ

เป็นเพื่อน ๆ จะเลือกเรียนอะไรคะถ้ามีเงื่อนไขแบบนี้ เจ้านายเราบอกเรียนที่ไหนก็ได้ให้ได้วุฒิพอ - -" ส่วนพี่ที่ทำงานบอกเลือกที่ดี ๆ หน่อยเพราะจะได้ความรู้ สังคม connection และเผื่อไปสมัครงานที่ใหม่จะได้มีใบเบิกทางที่ดี

ปล. เราไม่ได้ว่า มข ไม่ดีนะ อย่ามาโลกสวยใส่เรานะดักไว้ก่อน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่