ก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำ สูตรโบราณ by ครัวตุ๊กตา

สวัสดีวันจันทร์ วันทำงานวันแรกในประเทศไทยนะคะ ว่าแต่มีเมนูกลางวันทานกันรึยังคะ ตาทำก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำ อร่อย ๆ มาฝากค่ะ แถมก๋วยเตี๋ยวแห้งอีกชามด้วยเอ้า จะสั่งเพิ่มก็ได้นะคะ ตาทำหม้อใหญ่เลยค่ะ ไม่อั้นค่ะ ตอนอยู่เมืองไทย ชอบกินมากก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็กต้มยำ ชอบร้านหนึ่งที่ชัยนาท อาแปะ คนแก่ที่ท่ารถสองแถว เขาขายก๋วยเตี๋ยวต้มยำแบบโบราณ อร่อยมาก ชามเล็ก ๆ  ยังติดใจรสชาติมาถึงทุกวันนี้ งั้นวันนี้เราไปทำก๋วยเตี๋ยวกันดีกว่าค่ะ

รูปเยอะนะคะ ตาเอาลงแบบละเอียด ตามระเบียบนะคะ ไม่อยากอ่าน เชิญกดลงไปด้านล่างกระทู้นะคะ ตาทำเป็นวีดีโอแบบละเอียดให้พร้อมแล้วค่ะ

เรามาเริ่มด้วยต้มน้ำซุปทำก๋วยเตี๋ยวกันก่อนนะคะ
ส่วนผสมเครื่องปรุงน้ำซุปก๋วยเตี๋ยว
กระดูกหมู 500 กรัม
เกลือ 1 ชต.
กระเทียมดอง 2 หัว พร้อมน้ำ 2 ชต.
กระเทียม 1 หัวใหญ่
พริกไทยเม็ด 1 ชต.
รากผักชี 3 ราก
น้ำเปล่า 1 หม้อ

ขออวดหน่อยเถอะคะ รากผักชีนี้ ตาปลูกเองเลยค่ะ พึ่งไปถอนต้นมาจากหลังบ้าน อยู่อเมริกามันหายากยิ่งกว่าทองอีกคะเจ้ารากผักชีเนี่ย ต้องปลูกเองถึงจะได้มา คนอยู่เมืองไทย หารากผักชี ได้ง่าย ๆ นะคะ อิจฉามากมาย

ส่วนผสมเครื่องปรุงก๋วยเตี๋ยวต้มยำ
เส้นเล็ก 1 ห่อ
ถั่วงอก 1 ถุง
เนื้อหมูต้ม 200 กรัม
ตับต้มสุก 200 กรัม
ลูกชิ้นปลาลูกชิ้นกุ้ง 200 กรัม
ใส่อ่อนต้มสุก 200 กรัม
ฮือก้วย 1 เส้น

ปรุงรสก๋วยเตี๋ยว

พริกป่น 1 ชต.
น้ำปลา 1 ชต.
น้ำส้มพริกดอง 1 ชต.
ถั่วลิสงคั่วบด 2 ชต.
กระเทียมกากหมูเจียว 2 ชต.
เกี๊ยวทอด 1 ชิ้น
มะนาว 1/2 ลูก
ต้นหอมผักชีซอย 1/2 ถ้วย
หมูบด 1/2 ถ้วย
น้ำตาลทราย 2 ชต.

เอาน้ำใส่หม้อใหญ่หน่อยก็ได้ค่ะ แล้วต้มน้ำให้เดือดนะคะ แล้วก็เอากระดูกหมูที่เรามีล้างให้สะอาด ใส่ีหม้อ ตามด้วยรากผักชี กระเทียมและพริกไทยค่ะ เกลือ ถ้ามีน้ำตาลกรวดใส่ไปนิดหน่อยค่ะ ตาไม่มี และกระเทียมดองค่ะ พร้อมน้ำกระเทียมดองนะคะ แล้วต้มต่อไปคอยช้อนฟองออกน้ำซุปเราจะได้ใสค่ะ ตาต้มไป ประมาณ 1ชั่วโมงครึ่งค่ะ

เอาถั่วลิสงมาคั่ว ลอกเปลือกออก แล้วก็ใส่ครกตำค่ะ  ถั่วแนะนำว่าทำแต่พอทานค่ะ ถ้าทำเยอะเหลทอเก็บไว้จะเหม็นหืนต้องทิ้งเสียของเปล่า ๆ นะคะ ทำแต่พอทานในมื้อที่เราจะทำค่ะ หอมมากเวลาตำ

ตาเอาหม้ออีกใบต้มน้ำ แล้วก็นำไส้อ่อนลงต้มค่ะ ให้เปื่อย ตาต้มไปประมาณ 1 ชั่วโมง กำลัวดีค่ะ ใครไม่ทานก็ไม่ต้องใส่นะคะ (คุณสามีดิฉัน เห็นแล้วร้อยยี้เลยค่ะ ฝรั่งที่บ้านไม่ทานเครื่องใน) เสร็จดิฉัน

ระหว่างต้ม ก็สามารถเอาหมูมาต้มด้วยได้เลยนะคะ และตับด้วยค่ะ ต้มจนสุกแล้วตักออก พักไว้ค่ะ

แล้วก็มาเจียวกระเทียม กากหมูหอม ๆ กรอบ ๆ กัน ตาเอาหมูสามชั้นมาเจียวในกระทะจนได้น้ำมันหมูก่อน แล้วค่อยเอาน้ำมัหมูมาเจียวกระเทียมค่ะ ให้เหลือง แล้วก็เอาหมูกรอบลงทอดรวมกัน มันอร่อยดี

น้ำซุป เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ น้ำยุบไปเยอะ เติมได้นะคะ

แล้วก็นำหมูสับมาลวกค่ะ ตาใช้ใส่หม้อเล็ก ๆ หรือ ถ้วยก็ได้ค่ะ แล้วตักน้ำซุปที่ต้มไส้ไว้เดือด ๆ มาใส่ในหมู แล้วก็คน ๆ ให้หมูสุก รินน้ำออก พักไว้ก่อนค่ะ

ทอดแผ่นเกี๊ยว ลวกลูกชิ้น หั่นหมูชิ้นเตรียมไว้ หั่นฮือก้วย ตับ ไส้อ่อน เตรียมไว้ด้วย แล้วแต่ชอบเลยค่ะ
ทุกอย่างพร้อม เรามาทำก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำกันเลย

ลวกเส้น กับถั่วงอกเตรียมใส่ชามค่ะ

แล้วก็ใส่ลูกชิ้น ต่าง ๆ ลงไปตามแต่อยากจะทานนะคะ ทำเองใส่ให้ตูมเลยค่ะ

คราวนี้ปรุงน้ำต้มยำใส่ก๋วยเตี๋ยวกันดีกว่า นำถ้วย หรืออ่างผสมเล็ก ๆ มาค่ะ ใส่หมูบดที่ลวกไว้

ใส่ถั่วลิสงตำคั่วแล้วลงไป หอมจังค่ะ

ปรุงรสหวานด้วยน้ำตาลทรายค่ะ

พริกป่นคั่วตำเองหอมกว่านะคะ

เติมน้ำปลาค่ะ

พริกดองน้ำส้ม ตาทำเก็บไว้ในตู้เย็นค่ะ ไม่ต้องใส่มากเดี๋ยวเราจะเพิ่มเปรี้ยวด้วยมะนาวด้วยค่ะ

บีบมะนาวตามลงไป ขะเพิ่มความหอมด้วยค่ะ

ขาดไม่ได้ กากหมูกระเทียมเจียว ใส่กากหมูเยอะๆ ไม่ต้องกลัวอ้วนค่ะ

แล้วก็เติมน้ำซุปก๋วยเตี๋ยวที่เราเตรียมไว้ เอาแบบน้ำเดือดพล่านเลยนะคะ ใส่ลงไป ไม่ต้องมาก เพราะว่าก๋วยเตี๋ยวต้มยำเขาต้องกินกันแบบน้ำขลุกขลิกค่ะถึงจะอร่อย

เสร็จแล้วก็คนให้น้ำตาลละลาย ทุกอย่างเข้ากัน แล้วก็ราดลงบนเส้นก๋วยเตี๋ยวในชามค่ะ

ใส่เกี๊ยวทอดกรอบลงไปในชาม

โรยด้วยต้นหอมผักชี พริกไทยป่นโรยหน้าซะหน่อย

เสร็จแล้วค่ะ ทานด้วยกัน ก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำมะนาว อร่อยเลิศ

ใครชอบแบบแห้งก็ได้นะคะ มีให้ครบรับรองอร่อยไม่แพ้กันค่ะ วิธีการทำขอใส่ไว้ในวีดีโอ นะคะ ก๋วยเตี๋ยวแห้ง เพราะว่า กระทู้นี้มันจะยาวเกินค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
วีดีโอวิธีการทำก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำ แบบละเอียดเชิญกดชมนะคะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
วีดีโอวิธีการทำก๋วยเตี๋ยวหมูแบบแห้งค่ะ

ลองทำทานกันนะคะ กินกันอิ่มทั้งบ้านเลยค่ะ หรือ ถ้าสั่งตามร้านก๋วยเตี๋ยวละก็ลองต้มยำหมูดูนะคะ รับรองความอร่อยค่ะ

ขอบคุณที่แวะมาพูดคุยกันนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่