หมอก้อง รายการตีสิบ ข้อมูลที่ผิดพลาดเกี่ยวกับการปฐมพยาบาล

ได้ดูหมอก้องสอนการปฐมพยาบาลในรายการตีสิบ ยังคิดอยู่ว่าก็ดีนะมาให้ความรู้การปฐมพยาบาล มีประโยชน์ดี แต่ก็มีความตงิดๆอยู่ว่าบางอันมันแปลกๆนะ มันเหมือนหนังเหมือนละครไปหน่อย

จนกระทั่ง มาอ่านเจอบทความของหมอท่านนึงใน FB ถึงได้กระจ่างว่าที่หมอก้องอธิบายในรายการนั้นผิดแทบทั้งหมดเลย

ขออนุญาต เอาบทความมาลงให้อ่านในนี้ เพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติม คนจะได้ไม่เข้าใจผิดกับข้อมูลที่ผิดพลาด
ลองอ่านดูนะครับ

เราเจอข้อมูลผิดๆเกี่ยวการรักษาหรือการแพทย์ในละครมาเยอะแล้ว คุณยังมาใช้ความรู้และจรรยาบรรณของคุณมาให้ข้อมูลที่ผิดๆกับคนดูอีก หากคนที่ได้ดูรายการแล้วจำ นำไปใช้แบบผิดๆ มันอันตรายมากนะครับ ไม่ไหวนะแบบนี้

Cr : [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

**แก้ไขเพิ่มเติม คลิปจากรายการตีสิบครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ส่วนตัวคิดว่า ข้อมูลหรือเรื่องราวการแพทย์พวกนี้เป็นอะไรที่สำคัญมาก ไม่ควรที่จะถูกนำเสนอให้ตลกจนเกินไป อาจจะทำให้สนุกบ้างแต่ก็ควรมีลิมิต และควรเป็นข้อมูลที่ผ่านการกลั่นกรองอย่างถูกต้องก่อนที่จะนำมาเผยแพร่

***แก้ไขเพิ่มเติม พึ่งรู้ว่าเพจ จ่า drama-addict ก็มีการแย้งประเด็นนี้เหมือนกัน แล้วตอนนี้หมอก้องได้มีการตอบกลับมาถึงเรื่องนี้ผ่านทาง instagram แล้วครับ

***แก้ไขเพิ่มเติม หมอก้อง ออกมา live อธิบายกรณีที่เกิดขึ้นครับ 👇🏻

https://www.facebook.com/kong.subun/videos/10154241552886405/

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่