สอบถามครับ สมัยนี้การทำเนอสเซอรี่ยังได้เงินเยอะอยู่อีกรึเปล่าครับ

พอดีสนใจจะทำครับ แต่ว่าลองคำนวนดูคร่าวๆ แล้ว ไม่น่าจะได้กำไรมากมายเท่ากับการเป็นพนักงานบริษัทด้วยซ้ำ พอดี
เพื่อนๆ ในแวดวงที่รู้จักอายุประมาณ 35-40 ได้ระดับ 7-8 หมื่น ถึง แสนไปแล้ว

แต่ถ้าผมจะทำเนอสเซอรี่ (เนื่องจากความเหมาะสมอะไรหลายๆ อย่าง ไม่ขอกล่าวถึงนะครับ)
ผมคำนวนดูแล้วว่าไม่น่าจะได้กำไรเยอะเลย โดยคนที่ทำจะมีผมกับแฟนครับ ก่อนหน้านี้แม่ผมจะมาช่วยด้วย
แต่ตอนนี้ติดทำอย่างอื่นไปแล้ว มาช่วยไม่ได้

ผมอยู่ย่านสมุทรปราการ ก็จะมีเนอสที่ตั้งราคาที่ 4-5000 บาท
ผมได้ไปดูบ้างแล้ว มีที่ใหญ่ๆ ก็รับเด็กประมาณ 18-20 คน ใช้ครู 1 ต่อเด็ก 4-5 คน (เด็กอายุ 1-3 ขวบนะครับ)
ผมมองดูแล้ว แบบนี้ก็ประมาณได้ว่า ถ้าที่นึงรับ 20 คน รายได้ต่อเดือนจะอยู่ที่ 1 แสนบาท
แต่ว่าก็ยังมีต้นทุน ค่าครู ค่าอาหาร ค่าน้ำ ค่าไฟ
อย่างค่าครู ถ้าสมมติ เด็ก 20 คน ใช้ครูเพิ่ม 3 คน (ไม่นับเจ้าของทำเองอีกคน ที่จะรวมแล้วทั้งหมดเท่ากับ 4 )
เงินเดือนครูเนอส ก็น่าจะได้หมื่นกว่าบาท คงไม่ต่ำกว่านั้น เพื่อให้ได้ครูที่ดูดีมีความรู้พอสมควร ตีว่าคนละ 12,000 บาท
ครู 3 คน เท่ากับ 36,000 บาท ทั้งหมดเป็นต้นทุนครู

ต่อมาค่าอาหารเด็ก ถ้าตีว่ามี 20 วัน วันละ 2 มื้อ (บางแห่งอาจจะให้ 1 มื้อ) มีนม มีอาหารว่างด้วย
ตีเผื่อไปคนละ 80 บาทต่อวัน (ที่จริงอยากจะตีว่า 100) คน x วัน x ค่าอาหารต่อวัน = 32,000 บาท

ค่าไฟ ค่าน้ำ ตีว่าน่าจะ 10,000 อัพ (ปัจจุบันบ้านผมใช้กันในครอบครัวก็ปาเข้าไป 4-5,000 บาท)

รวมต้นทุนเบื้องต้นก็เท่ากับ 36,000+32,000+10,000 = 78,000 บาท
หักลบกับเงินที่ได้ 100,000 บาท เหลือเพียง 22,000 บาทเท่านั้น

แถมยังมีรายจ่ายที่น่าจะมองไม่เห็นอยู่อีก แล้วก็น่าจะต้องถูกหักภาษีด้วยอีก (ถ้าผิดขออภัยนะครับ)
แล้วต้นทุนที่เราปรับปรุงสถานที่ มีของเล่นต่างๆ บุนวม ปูนวม ประตูที่กั้น ห้องน้ำ จิปาถะ เพื่อไม่ให้น้อยหน้าคู่แข่ง
น่าจะลงทุนหลายหมื่นมาก ผมคำนวนแล้ว ที่ผมอยากทำเพิ่ม มีถึง 7-8 หมื่นถึง 1 แสนครับ

และเมื่อพูดถึงคู่แข่ง ก็มีหน้าเดิมอยู่แล้ว ที่มีชื่อเสียง ที่มีทุนหนากว่า ตกแต่งไปไกลมาก
ทั้งเนอสเซอรี่ด้วยกัน และโรงเรียนอนุบาลที่ตั้งใจเข้ามาแย่งส่วนแบ่งด้วย ผมเข้าใจว่า เด็กที่ต้อง
เข้าเนอสเซอรี่เพราะไฟท์บังคับมีเยอะมากๆ แต่ก็ยังรู้สึกกังวลๆ ครับ กอปกับ
เมื่อคำนวนรายได้แล้ว ดูต่ำมากขนาดนี้ มันจะไปไหวมั้ยนี่

สำหรับที่ของผม ผมไม่ได้มีเงินทุนหนา แต่ว่ามีจุดขายตรงที่ผมจะทำเป็นแบบว่า ผมกับแฟนพูด
ภาษาอังกฤษเลี้ยงเด็กเลยครับ ผมได้สำเนียงอยู่ วิธีออกเสียงกับตำแหน่ง stress ไม่มีผิด ส่วนแฟนผมจะติวแกดีๆ หน่อย
เลี้ยงกันสองคน รับถึง 10 คน แต่ถ้ามากกว่านั้น จะจ้างครูสักคน ที่บ้านรับได้น่าจะถึง 17-18 คนครับ

แต่ตามสูตรที่ผมเขียนไป ผมก็ยังงงๆ อยู่ว่า ทำเนอสมันกำไรดีจริงๆ หรือ ?
นี่ถ้าแฟนผมกับผมไม่ลาออกจากบริษัทไปนานมากแล้ว ทำมาเรื่อยๆ แบบเพื่อนๆ ป่านนี้รายได้เรา
ก็เหยียบคนละ 7-8 หมื่น ถึง แสนได้ไม่ยาก คนที่จะทำเนอสคนจนขนาดนี้เลยหรือครับ ไม่นับรายที่
super popular มากๆ มีโชว์จำนวนคนดูเว็บเป็นแสนๆ นะครับ คงจะได้รายได้เป็นแสนเป็นล้าน แต่รายย่อยๆ
ทั่วๆ ไปนี่ เค้าได้กำไรกันยังไงครับ

แต่ผมคิดว่จะทำแน่ๆ เพราะความเหมาะสมหลายๆ อย่างกับครอบครัวผมอย่างที่บอกไปข้างต้นครับ
(ถ้าไปเลือกทำอาชีพอื่น มันจะไม่เข้าแก๊บเลย) แต่ถ้าได้น้อยขนาดนี้ คงต้องหาอย่างอื่นเสริมเอา เช่น
ต้องสอนภาษาอังกฤษพิเศษให้ได้ตอนหยุดเสาร์อาทิตย์เยอะๆ

คิดไม่ออก สับสนๆ เลยลองมาถามในนี้ดูครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่