พาไป Washington DC ดู White House ครับ (เที่ยวคนเดียว)

กระทู้สนทนา

เริ่มตั้งแต่ออกจากบ้านตี 2 บวกกันยังไม่ได้นอน หน้าสดมาก สู่ความเว้งว้างอันไกลพ้น

เป้าหมายคือผมต้องไปให้ทันตี 3 ครึ่ง เพื่อไปนั่งรถบัส Grey Hound ที่ Port Authority, New York

จาก New York ใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมงไป DC ซึ่งก็น่าจะถึงตอน 9 โมงเช้า
กำหนดกลับก็ 2 ทุ่ม ซึ่งผมก็ควรจะมีเวลาใช้เวลาทั้งวันในการถ่ายรูป ลั้นลา
แถมตอนเช้าๆ คนก็ไม่เยอะ น่าจะได้ภาพสวยๆแบบปราศจากผู้คน
แต่หาเป็นเช่นนั้นไม่ ...

พอล้อรถหมุน รถ Grey Hound เจ้ากรรมก็มาตายแถวๆ นิวเจอร์ซี่
กว่าจะคันใหม่จะมา ก็หลับแล้วหลับอีกอ่ะครับ เบาะสบายมากจนกลัวหลังจะหัก หัวโขกหน้าต่างโป๊ะๆกลัวจะความจำเสื่อม
ตื่นขึ้นมารถก็ยังจอดอยู่ที่เดิม คนขับรถดูดบุหรี่ปุ๋ยๆ ส่วนเราเองก็กังวลว่าเฮ้ย วันนี้จะถึงดีซีหรือเปล่า?
มองนาฬิกาแล้วใจไม่ดีเลยครับ เพราะปาเข้าไปจะ 8 โมงเช้าอยู่แล้ว (ยังเหลืออีก 4 ชมที่ต้องไปต่อ)
หมดกัน แผนที่วางเอาไว้ว่าจะไปสัมผัสแดดยามเช้า พังทลายหมด

กว่ารถมาก็ล่อไป 8 โมง เอ้า ไปต่อ ... แต่อย่าเพิ่งดีใจ เพราะความซวยไม่หมดเช่นนั้น
เพราะเมื่อไปอีก 1 ชั่วโมง พี่โชเฟอร์ใจดีจอดแวะห้องน้ำให้ แล้วเคราะห์ซ้ำกระหน่ำซัด
หมาตำรวจแถมนั้นได้กลิ่นยาเสพย์ติดต้องค้นกระเป๋า แจ็คพอตไปตกที่คุณป้าเม็กซิกัน (ซึ่งนั่งข้างๆผม)
ต้องรื้อเอาสมบัติแกออกมา เสียเวลาไปอีก 1 ชั่วโมง

ฝรั่งมุงครับ ถ่ายรูปบ้าง ถ่ายวิดีโอบ้าง เหมือนโชว์คั่นเวลา

เอาล่ะ 10 โมงแล้ว ยังเหลืออีก 3 ชั่วโมงต้องไปต่อ
ผมนี่เอาเท้าก่ายหน้าผากเลยครับ แผนที่วางไว้ว่าจะไปสัมผัสธรรมชาติตอน 9 โมง ... หมดกันๆ
เพราะเอาเข้าจริงๆ ไปถึงที่โน้นบ่ายโมงครับ
พระอาทิตย์ส่องหัว เหงื่อนี่ย้อยลงไปง่ามขา หมดกัน ไอ้ Grey Hound เฮงซวย
คำนวนแล้วมีเวลาเที่ยวแค่ 5-6 ชม แค่นั้น ผมแทบกรี๊ด แผนมาซะดิบดีว่าจะไปโน้นไปนี่ ต้องตัดออกทีละอย่าง (ร้องไห้)

เอาล่ะเกริ่นซะยาว เข้าเรื่องเลยดีกว่า
ใครมาเที่ยว DC นี่ต้องรักการเดินส่วนหนึ่งเลยนะ เพราะสถานที่เที่ยวแต่ละอย่างอยู่ไกลกัน รถเมล์ก็ไม่มีตัดผ่านสถานที่สำคัญๆ ถ้าขี้เกียจเดินก็ใช้บริการคือ Big Bus พาไปวนรอบเมือง ราคาอยู่ที่ $54 ซึ่งถือว่าแพงเอาการ แถมไม่ได้ลงไปเดิน ดูผ่านๆ อย่างเดียว (แล้วจะมาทำไม) ฉะนั้นกัดฟันเดินจะได้เห็นอะไรสวยๆเยอะแยะไปหมด

เมืองมีถนนหลายเลน พื้นที่กว้างขวาง รู้สึกหายใจได้เต็มปอด การจารจรก็ดูไม่ติดขัด (เหมือนนิวยอร์ค 555) ใครชอบดูสถาปัตยกรรมแนวโรมัน กรีก อาจจะชอบ เพราะมีเต็มไปหมด พนังสีขาว ตึกสีขาว น้ำพุ ตัวหนังสือ เลขโรมัน รูปปั้นนี่เพียบ แถมได้ความรู้ประวัติศาสตร์อีก

ที่นี่มีสถานที่น่าดูเพียบ ตั้งแต่ White house, US Capital, Lincoln Memorial, Washington Monument, รวมไปถึงทหาร และ เรื่องราวของสงครามโลกครั้งที่ 2 แต่ถ้าถามว่าต้องใช้เวลาอยู่กี่วันถึงจะดูหมด ก็บอกว่าถ้าไปเช้าตรู่ ตอนเย็นๆ ก็น่าจะเดินครบแล้ว แต่ไม่น่าเกิน 2 วันถ้าอยากมาแบบชิวๆ และสัมผัสบรรยากาศยามค่ำคืน

อันดับแรกคือ White House หรือ ทำเนียบขาวครับ สวยงามสมกับให้ President ทำงานจริงๆ  เข้าไปไม่ได้นะครับ ต้องมีวุธิสภาจองให้ และวันนี้เขาชักธงลงครึ่งเสาทุกแห่งครับ ไว้อาลัยให้กับเหตุการณ์ในฝรั่งเศษ

ส่วนอาคารข้างล่างนี้คือ US Capital ครับ กำลังปรับปรุง เสร็จปีหน้า (2017) อาคารนี้เกือบจะโดนผู้ก่อการร้ายพุ่งเครื่องบินชนใน 9/11 จำได้ไหม แถมข้างในยังสวยติดอันดับโลกด้วยนะ (เสียดายมากไม่ได้เข้าไป)

แสดงความคิดเห็น
Preview