ขอคำปรึกษาในการแสดงละคร'บางระจัน' ในวันภาษาไทยหน่อยค่ะ

งื้อ~ คือทางโรงเรียนเราจะจัดกิจกรรมวันภาษาไทยในวันที่  29 ก.ค. 59 นี้
แล้วในวันนั้นมันต้องมีการแสดงชั้นละ1ชุด ซึ่งก็ตกลงกันภายในชั้นแล้วว่าจะแสดงเรื่อง. 'บางระจัน'
ปัญหาของเราคือ. ไม่ค่อยมีความรู้ทางประวัติศาสตร์ไทยมากเท่าไหร่  คือพอรู้เรื่องเฉยๆ

แล้วเรากลายเป็นคนเรียบเรียงบทละคร เนื้อเรื่อง มาให้เพื่อนๆใน ชั้นซ้อมแสดงก่อนขึ้นแสดง
ซึ่งมีเวลาน้อยมาก ..... (นั่งกอดเขา เศร้าแปป)

นักเรียนสองห้องรวมกัน มี55 คน

อยากจะขอความคิดเห็น. หรือคำปรึกษาในเรื่องนี้หน่อยค่ะ
. ตอนเข้าไปอ่านเนื่องย่อตามเน็ตแล้ว. คือแบบนี่ขนาดเรื่องย่อหรือ? ยาวมากก
แถมตัวละครเยอะอีกต่างหาก

ใครมีความคิดเห็นดีๆก็มาบอกเกล่าเล่าสื่อกันได้นะคะ.
ความจริงอยากไดเส่วนเนื้อเรื่องที่สำคัญเท่านั้น แต่มันก็สำคัญหมด กลัวเวลาจะยืดเยื้อ
แล้วอยากจะใส่บทพูดเข้าไปในเรื่องแต่กลัวเพื่อนๆจำบทไม่ได้(ให้ดำน้ำไป). 55+

ยังไงๆก็แนะนำกะนหน่อยนะคะ. ถึงจะเป็นงานทีจัดในร.ร ไม่ได้ยิ่งใหญ่ แต่ก็อยากทำให้ดีที่สุดค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview