Lenovo เหมือนว่าปุ่ม ฟังชั่นจะค้างคับช่วยที กดF1-F12 ไม่ได้

Lenovo รุ่น B40-80 มีอาการคือ กดปุ่ม F1-F12 ไม่ได้เลยจะติดเป็นโหมด ฟังช์ชั่นตลอด เช่น F1 เป็นปิดเสียงถ้าจะปิดเสียง ต้องกด Fn+F1 ใช่ไหมคับแต่นี่กด F1 ได้เลยไม่ต้องกด Fn ลองเซิซดูบ้างบอกว่าเป็นที่ Lenovo ทำมาแบบนั้น แต่ประเด็นคือมันกดได้แม้กระทั้งตอนเข้าไบออส เช่น ถ้ากด F9 แล้วจอจะดำมืดไปเลย(ไม่รู้เป็นฟังช์ชั่นคำสั่งอะไร) พอเราเปิดเครื่องปุ๊บ กด F9 จอจะมืดทันทีเลยพอกดอีกทีก็กลับมาปรกติ ผมเลยคิดว่ามันแปลกๆทำไมมันใช้งานได้แม้กระทั่งตอนยังไม่เข้าวินโดว์ ถ้าอยากจะกดเป็น F1-F12 แบบธรรมดารต้องกด Fn แทน ซึ่งผมว่ามันแปลกๆ แล้วยังงี้จะมีปุ่ม Fn มาไว้ทำไม ช่วยทีครับพอจะมีวิธีแก้ไหมคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่