21 มรดกโลกแห่งใหม่ของยูเนสโก ประจำปี 2016

สวัสดีครับ

ที่ตุรกีในสัปดาห์ที่ผ่านมา นอกจากจะมีการพยายามทำรัฐประหารแล้ว ยังมีการประชุมคณะกรรมการมรดกโลกของยูเนสโกครั้งที่ 40 ที่เมืองอิสตันบุล อีกด้วยครับ วันนี้ผมก็เลยขอมาอัพเดทแหล่งมรดกโลกแห่งใหม่ที่ได้รับการขึ้นทะเบียนในปีนี้พร้อมรายละเอียดให้ชมกันครับ

ในครั้งนี้มีแหล่งมรดกโลกที่ได้รับการขึ้นทะเบียนใหม่ 21 แหล่ง เป็นแหล่งมรดกโลกทางวัฒนธรรม  12 แหล่ง มรดกโลกทางธรรมชาติ 6 แหล่ง และมรดกโลกแบบผสม 3 แหล่ง จาก 31 ประเทศทั่วโลก

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมหรือเคยไปที่ไหนก็มาแชร์ได้ครับ สำหรับการออกเสียงชื่อสถานที่ สำหรับชื่อไหนพออ่านได้ก็จะเขียนเป็นภาษาไทยครับเพื่อให้อ่านได้ง่าย แต่จะพยายามคงภาษาอังกฤษไว้ครับ เผื่อมีผู้สนใจไปเสริ์ชต่อครับ

สี่เหลี่ยมสีเหลืองแทนมรดกโลกทางวัฒนธรรม
วงกลมสีเขียวแทนมรดกโลกทางธรรมชาติ
วงกลมสีเขียวเหลืองคือแหล่งมรดกโลกผสม
สี่เหลี่ยมสีแดงคือแหล่งมรดกโลกที่ตกอยู่ในสภาวะอันตราย

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่