[CR] ตะลอนกิน กับ ทริปลำปางเมืองม้า

ทุกๆ ปีที่บ้านก็จะมีทริปยาวประจำปี  ปีนี้เป็น เชียงใหม่ - ลำปาง  วันนี้จะมารีวิว  รวบรวมร้านที่ไปกินมาเมื่อตอนไปลำปางที่ผ่านมา
ร้านเล็กบ้าง ใหญ่บ้าง  บางร้านก็ดังแล้ว เราก็เป็นคนหนึ่งเลยค่ะ ที่อ่านตามรีวิว ที่จริงอยากลองร้านคนพื้นถิ่น ถ้าเพื่อนๆ มาแนะนำจะจดๆ ไว้
แล้วไปลำปางคราวหน้าจะไม่พลาดแน่

1.    ร้าน ก๋วยเตี๋ยวลูกทุ่งรุ่งเรือง
เป็นร้านที่ขับรถมาเชียงใหม่ 2 ครั้งก็แวะร้านทุกที เพราะขับมาเจอร้านนี้แล้วก็หิวตลอดๆ
ครั้งนี้มาตอนเที่ยงพอดี คนที่จากเยอะอยู่แล้วก็กลายเป็นเยอะขึ้นมากเลยค่ะ

(ที่ตั้งและการเดินทาง)
ถ้าเราขับจะมาเชียงใหม่ ตรงแยกที่เลี้ยวซ้ายไปเชียงใหม่ลำพูน กับตรงไปเชียงราย
เราเลี้ยวซ้ายมา ประมาณ 100 เมตรก็จะเจอร้านอยู่ซ้ายมือติดถนนใหญ่เลยค่ะ
เป็นร้านตึกแถว 2 คูหา ที่โต๊ะเยอะคนก็เยอะด้วย

เมนูของเขาก็เป็นก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นที่มีให้เลือกเป็นลูกชิ้นหมูกับลูกชิ้นเนื้อ
แล้วเมนูทานเล่นแต่อิ่มจริงๆ ก็เป็นพวกหมูลวกเนื้อลวก

ที่เราสั่งไปทั้งก๋วยเตี๋ยวหมูกับก๋วยเตี๋ยวเนื้อ ลูกชื้นเราว่าธรรมดานะ ยังไม่อร่อยเด็ดเท่าไหร่
น้ำแกงของก๋วยเตี๋ยวเนื้อปรุงยาก เราว่าก๋วยเตี๋ยวหมูอร่อยกว่า เครื่องอะไรก็อร่อยกว่า เนื้อกว่าจะปรุงได้ยากเลยค่ะ

แต่ที่เราติดใจเป็นหมูลวกจิ้มของเขา หมูลวกเขาลวกมาพร้อมกับ ผักคะน้า กระหล่ำปลี
แล้วน้ำจิ้มก็เป็นน้ำพริกเผาปรุงรส จานนี้อร่อยดี หมูลวกนิ่มดีค่ะ ตัวน้ำจิ้มก็เข้ากันดี จานนนี้ผ่านเลย

โดยรวมแล้วเรายังไม่ถึงกับประทับใจมาก  เพราะน้ำซุปก๋วยเตี๋ยวปรุงยากไป
แต่เขาให้ชามมาใหญ่เลย จานเดียวอิ่มแน่นอน

2. ร้าน หม่องโง่ยซิ่น

เป็นร้านที่เราชอบมาก  ชอบร้าน ชอบบรรยากาศ  

ร้านอยู่ตรงถนนตลาดเก่า ถ้าเรามาเสาร์ อาทิตย์ ตรงหน้านั้นก็จะเป็นถนนตลาดกองต้า ถ้าใครเอารถมาก็จอดริมถนนหน้าได้เลย แต่ก็ดูว่าอย่าไปขวางทางเข้าออกของใครนะคะ

(บรรยากาศร้าน)
เป็นร้านที่สวยจริง ร้านเป็นตึกเก่า จากการอ่านประวัติ ชื่อร้านมาจากชื่อของเจ้าของเดิม ที่เป็นคหบดีชาวพม่า ที่ลำปางมีศิลปะ วัด ของชาวพม่าเต็มไปหมด เนื่องจากมีศึกสงครามมายาวนาน ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นเจ้าของปัจจุบัน เพราะเขาต้องการจะอนุรักษ์ตัวตึกไว้ เพราะตึกนี้ได้ชื่อว่าเป็นตึกทรงขนมปังขิงที่สวยและสมบูรณ์ที่สุดที่เหลือในปัจจุบัน แต่เป็นตึกที่สวยจริงๆค่ะ นอกจากร้านกาแฟ เขาก็ทำเป็นแกลอรี่เล็กๆ ตอนที่เราไป เป็นศิลปะที่ทำมาจากทราย มีถ้วยชามเซรามิคขายด้วย

ร้านจะเปิดแค่เสาร์อาทิตย์ 10.00 -21.00

เมนูจะเป็นเครื่องดื่มชากาแฟ และขนมปังเล็กๆน้อยๆค่ะ

เราสั่งมาเป็น เมนูที่ทางร้านนำเสนอ

= ม่องโง่ยซิ่น เซต =
ถ้าใครเลือกไม่ถูกว่าจะกินอะไรดี สั่งมาเป็นเซตได้ลองหลายอย่างอย่างละนิดละหน่อย เขาจะเสริฟมา 5 อย่างค่ะ
ชาไทย ชาเขียว กาแฟ ชามะนาว และก็กาแฟดำ พร้อมเสริฟกับข้าวแต๋นน้ำแตงโมมาให้กินแกล้มด้วย น้ำอร่อยทุกอย่าง
แต่ที่เราชอบสุดเป็นกาแฟเย็นกับ ชามะนาว ชอบไอเดียเขา

ม่องโง่ยซิ่น เซต

= บราวนี่ อัลม่อน =
บราวนี่เขาแปลกสุดๆๆ มีไส้ที่เราไม่เคยเห็นเต็มไปหมด ทั้งบราวนี่กะท้อน อีกหลายอย่างจำไม่ได้ค่ะ แต่เราสั่งแบบเบสิค มาเป็นบราวนี่อัลมอลล์ บราวนี่เขาเป็นแบบหนึบหนับ ช็อคโกแลต เยิ้มๆ เวลาเสริฟก็นับไปอบก่อนแล้วก็ ราดมาด้วยซอสช๊อคโกแลต

เป็นร้านที่เราแนะนำว่าต้องไม่พลาดเลย ถ้าใครมาเที่ยวลำปาง

3. เทพรส 66

เห็นรีวิวร้านนี้บอกผัดเนื้อน้ำมันหอยที่นี่อร่อยมาก ชุมชนคนรักเนื้อแบบเราก็เลยไม่พลาดแน่นอน เก็บกระเป๋าปุ๊ป ไปหาร้านกันเลยค่ะ

ร้านอยริมถนนสวนดอก จากสีแยกวัดสวดดอก เดินไปอีก แยกหนึ่ง ข้ามแยกประมาณ 10 เมตร เจอร้าน อยู่ซ้ายมือค่ะ

เป็นร้านห้องแถว 1 คูหาค่ะ ดูจากการผัดหน้าร้านรู้เลยว่าผัดอร่อย เขาผัดแบบมีท่าที
เราเลยสั่งเมนูที่เขาว่าอร่อยกัน

= ข้าวเนื้อน้ำมันหอย ไข่ดาว=
อร่อยสมคำร่ำลือ เขาจะผัดแบบทุบพริกมาให้ด้วย เนื้อชิ้นใหญ่ไม่ติดมันมาก ใช้เนื้อดีเลยค่ะ เพราะนิ่มไม่เหนียวมาก
ผัดมาอร่อย กินกับ ไข่ดาวไม่สุก อร่อยจริงค่ะ

= แกงจืดเต้าหู้=
สั่งแกงจิดมาซดด้วย เป็นแกงจืดเต้าหู้แบบรวมมิตร ใส่ วุ้นเส้น ส่าหร่าย หมูสับ เขาเป็นหมูหมัก แบบใส่แป้ง
เราชอบอร่อยดี น้ำแกงอร่อยเลยค่ะ แถมเครื่องครบอย่างงี้ อร่อยเลย

เป็นร้านอาหารตามสั่งเล็กๆ ที่ติดใจเลยค่ะ

4. อร่อยบาทเดียว

เป็นร้านที่ใครมาลำปางก็ต้องแวะ  ร้านนี้ดังจริง เราไป 2 คืนแวะกินทั้ง  2 คืน  ราคาเมนูของเขาไม่แพงแล้วเมนูเพียบอีกต่างหาก

ร้านตั้งอยู่บนถนนสวนดอก อยู่ตรงหัวมุมเลย ถ้าวันไหนเรามาเดิน กาดกองต้า เราก็แวะไปกินได้ เพราะอยู่ถนนใกล้ๆ กาดกองต้าเลยค่ะ ร้านดังคนรู้จักทุกคน
ที่จอดรถ เราจอดรถริมถนนได้เลยค่ะ แต่ถ้าวันที่มีกาดกองต้าก็อาจจะหาที่จอดรถยากหน่อย

เป็นร้านที่นำบ้านมาทำเป็นร้าน โต๊ะเยอะมาก เพราะคนที่มาใช้บริการเยอะ โต๊ะติดๆ กันเลย
ถึงคนจะเยอะ แต่บริการเขาดีเลยค่ะ อาหารออกเร็ว แล้วทุกคนก็ใส่ใจดี ตามอะไรก็ได้มาตลอด
เมนูของที่ร้าน เยอะมากกกกก มีทุกชนิด ต้มผัด ทอด กินเล่น แถมราคาที่นี่ถูกดีค่ะ มีตั้งแต่ 20- 100 บาท

ข้อดีของที่กับข้าวราคาถูกคือเราเลือกกินได้หลายอย่าง กับข้าวเต็มโต๊ะเลย เราเลยสั่งแบบ จริงจัง
เขียนสนุกมือเลยค่ะ

= ผัดกุ้ยช่ายขาว =
เราชอบเมนูนี้ ผัดเขากรึบๆ ดี ผัดมากับน้ำมันหอย ปริมาณไม่เยอะมาก แต่รสชาติอร่อยดีเลยค่ะ

= ไข่เจียวหมูสับ =
อีกจานที่สั่งมา ไข่ฟูน่ากิน ทอดมากรอบๆ อร่อยดีค่ะ เสริฟมาพร้อมกับซอสพริก

= หมูผัดซีอิ้ว=
เป็นหมูผัดซีอิ้วแบบเค็มๆ เขาผัดมาเขาเนื้อดี หมูชิ้นใหญ่อยู่นะค่ะ เค็มดีๆ จานนี้

= ยำคะน้ากุ้งสด50B=
คะน้าหั่นมาพอดี กับกุ้ง แต่กุ้งที่นี่เป็นกุ้งแช่แข็งมันจะ ใสๆ กรอบๆ น้ำยำอร่อยดีค่ะ

= ยำวุ้นเส้น 50B=
ยำที่นี่เขารสชาติเดียวกันหมด อาจจะมีน้ำปรุงมาสำเร็จ ยำไม่เผ็ดมาก รสชาติชาติยำดีนะค่ะ แต่อาจจะหวานนิดๆ

= ต้มยำกุ้ง =
เขามีให้เลือกทั้งน้ำใสน้ำข้น เราไปกินมา 2 วันกินมัน 2 น้ำเลยค่ะ เราชอบน้ำข้นมากกว่า แต่ที่นี่เขาจะหวานนิดๆ

= ทะเลผัดฉ่า =
เราก็สั่งแต่ทะเลเนอะ ที่จริงมาเหนือควรกิน หมู ไก่อะไรมากกว่าลืมไป ทะเลที่นี่อย่างปลาหมึก ตัวนิดเดียว
กินแล้วไม่สะใจเท่าไหร่

= พะโล้รวม=
รวมมีไส้ เลือด ขาหมู เราเฉยๆ ค่ะ ไส้มีกลิ่นกระจุยเลย น่าจะล้างไม่สะอาด เลือดก็แข็งเกินไป
น้ำพะโล้เราเฉยๆ

5. ข้าวซอยโอมา

ร้านอยู่บนถนนพหลโยธิน (ซอยสุขสวัสดิ์ 2) เป็นร้านในซอย ถ้าไม่ใช่คนเจ้าถิ่นเราก็ว่าค่อนข้างลึกลับซับซ้อน แต่ถ้าเปิด ตาม Map ก็ถึงแน่นอนค่ะ

เป็นร้านที่เขาดัดแปลงจากบ้านอยู่อาศัยมาเป็นร้านอาหาร แต่ สะอาดสะอ้าน มีที่จอดรถ ห้องน้ำสะอาดเป็นสัดเป็นส่วนดี

เมนูของร้าน ก็ต้องเป็นข้าวซอย ข้าวซอยเขามีหลายอย่างให้เลือกเลย ข้าวซอยไก่ ข้าวซอยเนื้อ ข้าวซอยหมูตุ๋น ข้าวซอยลูกชื้น นอกจากข้าวซอยก็มีของกินเล่นเป็น ขนมปังหน้าหมู ขนมจีบ แล้วก็หมูสเตะ

เราเลือกกินเป็นข้าวซอย เนื้อ กับ ข้าวซอยไก่
เนื้อเขาก็เป็นเอ็นแล้วก็เนื้อตุ๋นผสมกันมา เนื้อเปื่อยดี เขาตุ๋นมาเปื่อยดีเลยค่ะ น้ำแกงเขาเป็นน้ำคลุกคลิก เขาเสริฟมาก็จะราดน้ำกะทิมาอีกที น้ำแกงเขาเข้มข้นดี เราชอบข้าวซอยตรงบะหมี่กรอบแล้วก็ผักกาดดอง หอมแดงมี่เขาเอาไว้ให้โรย พริกเขาก็จะเป็นพริกเผา เวลาใส่ไปเข้ากันดีแล้วก็เผ็ดๆ ดีค่ะ น้ำแกงปรุงไม่ยาก

หมุสเต๊ะ
สั่งมา 1 ชุด เนื้อหมูเขาหมักมาอร่อยดี มีรสชาติ แต่หมูไม่ได้นิ่มมาก แต่น้ำจิ้มเขาไม่หวานมากดีค่ะ

ขนมปังหน้าหมู
เมนูกินเล่นอีกอย่าง ขนมปังหน้าหมุเขาใช้ขนมปังแผ่นหนา ทอดมาแห้งๆๆๆเลย เราว่าเขาทอดมาจนขนมปังกรอบมากไป
กรอบแบบกัดแล้วล่วงได้เลยค่ะ แต่ว่าตัวหมูให้มาเยอะดี สะใจเลย ถ้าขนมปังไม่กรอบขนาดนี้เราว่าจะอร่อยเลย แต่ข้อดีเขาคือ ไม่อมน้ำมันเลย

ได้กินข้าวซอยแล้วมาเหนือจะพลาดข้าวซอยได้ยังไง

อันนี้เป็น 5 ร้านที่ได้ไปกินมา กินแล้วแนะนำต่อบ้าง ไม่แนะนำต่อบ้าง อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวผิดพลาดประการใดขออภัยนะคะ
ชื่อสินค้า:   ร้านอาหารในลำปาง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่